Vợ mất khi đang bán nhà phải làm sao?

(ĐTTCO) - Hỏi: - Vợ chồng tôi cùng đứng tên sở hữu một căn nhà, chúng tôi đang làm thủ tục bán nhà, đã nhận tiền đặt cọc, chỉ còn chờ ngày ra công chứng. Thế nhưng, vợ tôi vừa mất do tai nạn. 
Xin hỏi, bây giờ một mình tôi có thể tự ký hợp đồng để hoàn tất việc bán nhà không?
Nguyễn Thế Mạnh  (quận 12, TPHCM)
Trả lời: - Theo quy định tại Điều 122 Luật Nhà ở 2014, trường hợp mua bán, tặng cho, đổi, góp vốn, thế chấp nhà ở, chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở thương mại phải thực hiện công chứng, chứng thực hợp đồng. Như vậy, hợp đồng mua bán nhà chỉ có hiệu lực khi hoàn tất việc công chứng. Căn nhà là tài sản chung nên hợp đồng phải có chữ ký của 2 vợ chồng. Một mình ông ký hợp đồng bán nhà là không thể thực hiện được. Vợ ông mất nên sẽ phát sinh thừa kế đối với tài sản của vợ ông trong khối tài sản chung này.
Để thực hiện việc bán nhà, ông phải tiến hành khai di sản thừa kế tại phòng công chứng (hoặc văn phòng công chứng), đồng thời các đồng thừa kế đều đồng ý bán nhà và ủy quyền cho ông ký hợp đồng bán nhà.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Dự án Golden Hill tại quận Liên Chiểu, TP Đà Nẵng rộng mênh mông nhưng nhiều nơi bỏ hoang - Ảnh: HỮU KHÁ

Siết 'vòng vây' cấm phân lô, bán nền

(ĐTTCO)-Không chỉ có các quận nội thành của Hà Nội và TP.HCM, khu vực cấm các dự án kinh doanh nhà ở kiểu phân lô, bán nền đã được mở rộng đến các phường thuộc các đô thị loại I trực thuộc trung ương.

Dự án - đầu tư

Quảng Trị: Khởi công Cảng hàng không vào tháng 9-2021

(ĐTTCO) - Sau khi Thủ tướng Chính phủ có ý kiến giao UBND tỉnh Quảng Trị tổ chức lập báo cáo nghiên cứu tiền khả thi dự án sân bay Quảng Trị theo phương thức đối tác công - tư (PPP), tại cuộc họp mới đây tại Quảng Trị, lãnh đạo tỉnh này và nhà đầu tư đã đặt mục tiêu khởi công sân bay Quảng Trị vào tháng 9-2021.

Quy hoạch - Đô thị