Việc định đoạt nhà là tài sản chung

Hỏi: - Ba mẹ tôi qua đời, để lại cho 4 anh em tôi một căn nhà có giấy tờ hợp pháp nhưng không có di chúc. Xin hỏi, tôi có được đại diện các anh em bán nhà hay không?

Trần Kim Tuấn (thị xã Bà Rịa, tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu)

Trả lời: - Đối với trường hợp cụ thể của ông, căn nhà là tài sản chung của 4 anh em ông và mỗi người là một chủ sở hữu chung theo phần. Căn cứ vào Khoản 1 và Khoản 3 Điều 223 Bộ luật Dân sự, mỗi chủ sở hữu chung theo phần có quyền định đoạt phần quyền sở hữu của mình theo quy định của pháp luật.

Trong trường hợp một chủ sở hữu chung bán phần quyền sở hữu của mình, chủ sở hữu chung khác được quyền ưu tiên mua. Trong thời hạn 3 tháng đối với tài sản là BĐS, kể từ ngày các sở hữu chung khác nhận được thông báo về việc bán và các điều kiện bán mà không có chủ sở hữu chung nào mua thì chủ sở hữu đó được quyền bán cho người khác.

Trong trường hợp bán phần sở hữu có sự vi phạm về quyền ưu tiên mua, thì trong thời hạn 3 tháng kể từ ngày phát hiện có sự vi phạm về quyền ưu tiên mua, các chủ sở hữu chung theo phần có quyền yêu cầu tòa án chuyển sang cho mình quyền và nghĩa vụ của người mua; bên có lỗi gây thiệt hại phải bồi thường thiệt hại.

Ông và 2 người em của ông chỉ được quyền bán phần nhà thừa kế của mình theo quy định pháp luật nói trên.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Sản vật của người Rục

Sản vật của người Rục

(ĐTTCO) - Núi rừng Phong Nha - Kẻ Bàng (huyện Minh Hóa, Quảng Bình) với hàng ngàn loài thực vật tự nhiên đã cung cấp nguồn thực phẩm dồi dào, tạo nên sức sinh tồn mãnh liệt cho đồng bào người Rục giữa bất tận rừng cây, núi đá.

Dự án - đầu tư

Quy hoạch - Đô thị

Vụ đường 250 tỷ chưa bàn giao đã nát: Ai chịu trách nhiệm?

(ĐTTCO)-Cơ quan chức năng xác định, đường 250 tỷ đồng hư hỏng dù chưa bàn giao là do hai lớp đất yếu nằm phía dưới lớp vỏ cứng, phân bổ rộng khắp khu vực bị sự cố và xuất hiện nước ngầm chưa phát hiện được để xử lý triệt để trong quá trình chuẩn bị và thực hiện dự án.

BÁO XUÂN KỶ HỢI 2019