Tranh chấp đất có tài sản trên đất

Hỏi: - Năm 1990, tôi cho gia đình người bà con ở nhờ trên 80m2 đất và người này đã làm nhà ở tạm trên đó. Từ đó đến nay, người này đều thay mặt gia đình tôi đi đăng ký với xã cũng như đóng thuế đầy đủ. Nhưng hiện nay, khi tôi đòi lại đất, người này không đồng ý trả lại. Vậy tôi phải làm sao?

Nguyễn Văn Tám (Hóc Môn, TPHCM)

Trả lời: - Trong thư, ông chưa nói rõ là đất của ông đã có sổ đỏ hay chưa. Khoản 1, Điều 136 Luật Đất đai 2003 quy định: “Tranh chấp về quyền sử dụng đất mà đương sự có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc có một trong các loại giấy tờ quy định tại các Khoản 1, 2 và 5 Điều 50 của Luật này và tranh chấp về tài sản gắn liền với đất do TAND giải quyết”.

Trường hợp của ông, trước tiên ông cần gửi đơn đến UBND cấp xã để được hòa giải việc tranh chấp quyền sử dụng đất trên. Nếu UBND cấp xã hòa giải không thành, ông cần gửi đơn kiện đến TAND cấp huyện để được giải quyết. Bởi vì, ngay cả trường hợp khi đất chưa có sổ đỏ, việc tranh chấp đất có tài sản trên đất (nhà ở) cũng thuộc thẩm quyền giải quyết của TAND. Còn nếu đất tranh chấp đã có sổ đỏ đương nhiên thẩm quyền giải quyết thuộc TAND. Kèm theo đơn, ông cần gửi thêm các tài liệu, hồ sơ chứng minh phần đất tranh chấp thuộc quyền sử dụng của ông.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Dự án - đầu tư

Quy hoạch - Đô thị

Lực cản từ giải phóng mặt bằng

(ĐTTCO)-Nhận thấy tình trạng “cha chung” sẽ khiến cán bộ không quyết liệt và sáng tạo trong chỉ đạo nên Thành ủy Hà Nội đã ban hành văn bản quy trách nhiệm người đứng đầu trong lĩnh vực giải phóng mặt bằng.