Trả xong nợ, mới được tách thửa

Hỏi: - Tôi có mua giấy tay 125m2 đất trong khuôn viên nhà xưởng. Lúc tôi mua, người bán đang làm thủ tục xin cấp giấy chứng nhận cho toàn khu nhà xưởng. Tháng 4-2011 UBND quận đã đồng ý cấp giấy chứng nhận và cho phép chủ đất ghi nợ tiền sử dụng đất. Nay, tôi chấp nhận nộp số tiền sử dụng đất còn nợ để được tách thửa và được cấp sổ đỏ cho phần đất tôi đã mua, có được không?

Bùi Thị Dung (phường 3, quận 8, TPHCM)

Trả lời: - Không được. Bởi vì, theo Khoản 4 Điều 5 Nghị định 17 ngày 27-1-2006 của Chính phủ, việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất đã được cấp giấy chứng nhận nhưng còn ghi nợ tiền sử dụng đất không có giá trị pháp lý.

Trong trường hợp cụ thể của bà, trước khi thực hiện các thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất theo đúng quy định, bên chuyển nhượng (chủ đất) phải nộp tiền sử dụng đất còn nợ. Sau đó, Phòng Tài nguyên - Môi trường quận mới chỉnh lý, xóa số nợ ghi trên giấy chứng nhận và tiến hành thủ tục tách thửa, cấp giấy chứng nhận cho bà.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Vận tải: Dự báo “nóng” tuyến gần

Vận tải: Dự báo “nóng” tuyến gần

(ĐTTCO)-Những tuyến vận tải có thể tăng vọt lượng hành khách là những tuyến liên tỉnh gần và các tuyến nội tỉnh đổ đến các khu vui chơi. Đó là dự báo về nhu cầu vận tải cho kỳ nghỉ lễ đang đến gần.

Dự án - đầu tư

Các nguyên tắc vàng đầu tư BĐS nghỉ dưỡng

(ĐTTCO)-Với những biến động trong 2 năm qua, dù luôn được đánh giá là kênh đầu tư sinh lời bền vững, nhưng nhà đầu tư cần “nằm lòng” những yếu tố then chốt để đầu tư an toàn thị trường BĐS nghỉ dưỡng. 

Quy hoạch - Đô thị

Giải bài toán ùn tắc giao thông tại TPHCM

(ĐTTCO)-Từ tháng 3/2021, ùn tắc giao thông trên địa bàn TP.HCM có chiều hướng tăng và ngày càng phức tạp, nguy cơ ùn tắc giao thông trên các tuyến đường trọng yếu diễn ra trên toàn thành phố.