Tiền sử dụng đất ngoài hạn mức

Hỏi: - Năm 1992, tôi mua căn nhà 100m2 trên mảnh đất 390m2. Nay tôi làm thủ tục cấp sổ hồng cho toàn bộ diện tích khuôn viên thì có phải nộp tiền sử dụng đất hay không?

Thái Thị Thu Hương (Tân Phú, TPHCM)

Trả lời: - Theo Điều 14 Nghị định 84 ngày 25-5-2007 của Chính phủ, đối với những trường hợp sử dụng đất từ trước ngày 15-10-1993 mà không có một trong các loại giấy tờ quy định tại Khoản 1, Điều 50 Luật Đất đai, nếu đất có nhà ở thì người sử dụng đất không phải nộp tiền sử dụng đất đối với diện tích đất ở đang sử dụng nằm trong hạn mức giao đất theo quy định tại thời điểm cấp giấy chứng nhận; đối với diện tích đất ở ngoài hạn mức (nếu có) thì phải nộp tiền sử dụng đất theo mức thu quy định.

Do hạn mức đất ở tại quận Tân Phú (TPHCM) là 160m2 nên bà không phải nộp tiền sử dụng đất cho phần diện tích nhà 100m2 và một phần khuôn viên là 60m2. Riêng đối với phần đất còn lại (230m2) là diện tích ngoài hạn mức nên bà phải nộp 50% tiền sử dụng đất.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Dự án - đầu tư

Quy hoạch - Đô thị