Thời điểm sử dụng đất liên tục được tính thế nào?

Hỏi: - Căn nhà của tôi được chủ cũ xây dựng năm 1990. Đến năm 1996 tôi mua lại nhà này. Hiện tôi đang chuẩn bị hồ sơ để xin cấp sổ hồng. Xin hỏi, khi cấp sổ hồng, chính quyền sẽ căn cứ vào thời điểm nào để thu tiền sử dụng đất?

Phạm Gia Khương (huyện Củ Chi, TPHCM)

Trả lời: - Theo Điều 3 Nghị định 84 ban hành ngày 25-5-2007 của Chính phủ, đất sử dụng ổn định là đất đáp ứng một trong các tiêu chí sau đây: Đất đã được sử dụng liên tục cho mục đích chính nhất định kể từ thời điểm bắt đầu sử dụng đất vào mục đích đó đến thời điểm được cấp giấy chứng nhận; trường hợp đất sử dụng liên tục mà có sự thay đổi người sử dụng đất thì sự thay đổi đó phải không phát sinh tranh chấp.

Như vậy, thời điểm sử dụng đất của căn nhà trên là năm 1990. Nếu được UBND xã xác nhận đất trên không có tranh chấp, ông sẽ được tính thời điểm sử dụng đất vào năm 1990 để thực hiện các nghĩa vụ tài chính liên quan.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Lockheed Martin cung các phiên bản trực thăng Marine One.

Maryllin Hewson “Nữ thần chiến tranh” nước Mỹ

(ĐTTCO) - Ít ai biết rằng, Lockheed Martin, tập đoàn sản xuất vũ khí quốc phòng hàng đầu thế giới, nhà cung ứng các phương tiện chiến tranh cho Bộ Quốc phòng Mỹ được dẫn dắt và điều hành bởi một phụ nữ.

Dự án - đầu tư

Second home Phan Thiet: Kênh đầu tư sinh lời bất chấp dịch

(ĐTTCO) - Trong vài năm gần đây, xu hướng second home đang phát triển mạnh, nhiều người đầu tư vào second home vừa để nghỉ dưỡng, vừa để đầu tư sinh lời. Đặc biệt trong thời điểm dịch bệnh, second tại những vùng biển ấm như Phan Thiết, Bình Thuận đang là điểm “đáp” của nhiều nhà đầu tư.

Quy hoạch - Đô thị

Chính quyền đô thị cần tinh gọn và hiệu quả

(ĐTTCO)-Trao đổi với ĐTTC, Thứ trưởng Bộ Nội vụ TRẦN ANH TUẤN, cho biết chính quyền đô thị (CQĐT) mà 3 địa phương Hà Nội, Đà Nẵng và TPHCM đang hướng đến tinh gọn và hiệu quả. Do đó cần nghiên cứu, luận giải làm sao để khi đưa vào thực hiện bảo đảm được tính đồng bộ, thống nhất giữa các cấp đơn vị hành chính.