Sang tên nhà phải đầy đủ hồ sơ, thủ tục

Hỏi: - Người dì của tôi sống một mình, không có chồng con. Tài sản duy nhất dì có là một căn nhà. Thời gian gần đây có một người cháu họ hàng xa đến ở cùng dì để đi học. Dì tôi nay đã già yếu. Tôi nghe mọi người nói, người cháu này đang có ý định tự làm thủ tục để sang tên căn nhà của dì tôi. Liệu điều đó có thành sự thật hay không?

Lê Thị Mỹ Ý (TPHCM)

Trả lời: - Theo Luật Nhà ở, hồ sơ chuyển nhượng quyền sở hữu nhà ở gồm có: Đơn đề nghị chuyển quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất; giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất; hộ khẩu thường trú của người mua; trích lục thửa đất; hợp đồng chuyển quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất. Khoản 3, Điều 93 Luật Nhà ở, còn quy định: Hợp đồng về nhà ở phải có chứng nhận của công chứng hoặc chứng thực của UBND cấp huyện đối với nhà ở tại đô thị, chứng thực của UBND cấp xã đối với nhà ở tại nông thôn. Do vậy, nếu không có đủ các giấy tờ này người cháu không thể làm thủ tục nhận chuyển nhượng quyền sở hữu nhà ở.

Trong trường hợp người dì của bạn, nếu còn minh mẫn có toàn quyền định đoạt căn nhà; có thể bán, tặng cho hoặc làm di chúc để lại căn nhà cho bất kỳ ai mà bà ấy muốn.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Một phút lơ là  thổi bay thành quả chống dịch

Một phút lơ là thổi bay thành quả chống dịch

(ĐTTCO)-Số ca lây nhiễm Covid-19 đang tăng nhanh từng ngày và có những diễn biến hết sức phức tạp. Nhiều tỉnh và thành phố đã thực hiện giãn cách xã hội, TPHCM đang cân nhắc thực hiện Chỉ thị 19 của Thủ tướng Chính phủ. Tất cả những điều này khiến cho chúng ta có vẻ như đang tiến đến gần việc phải thực hiện giãn cách xã hội để chống dịch theo nội dung Chỉ thị 16 một lần nữa. 

Dự án - đầu tư

Quy hoạch - Đô thị

Ì ạch thi công cầu Long Kiểng mới

(ĐTTCO)-Thời gian qua, nhiều dự án giao thông trọng điểm ở TPHCM đã tích cực tháo gỡ vướng mắc, đẩy nhanh tiến độ để “về đích” đúng kế hoạch. Tuy nhiên, vẫn còn một vài dự án trong tình trạng “cầu chờ đường, đường chờ cầu”.