Mua đất do UBND xã bán, làm giấy chứng nhận có đóng tiền sử dụng đất?

(ĐTTCO) - Hỏi: - Năm 1991, tôi có mua một nền đất do UBND xã bán, có biên lai thu tiền rõ ràng. Năm 2000, tôi xây nhà trên thửa đất đó. Vừa qua, tôi làm thủ tục hợp thức hóa căn nhà trên. Xin hỏi, trường hợp của tôi có được miễn tiền sử dụng đất không?
Nguyễn Thị Lài (xã T.T, huyện Dầu Tiếng, tỉnh Bình Dương)
Trả lời: - Theo quy định tại Điểm b, Khoản 1, Điều 8 Nghị định 45 ngày 15-5-2014 của Chính phủ, người dân sử dụng đất có nhà ở ổn định trong khoảng thời gian từ ngày 15-10-1993 đến trước ngày 1-7-2004 và có giấy tờ chứng minh đã nộp tiền để được sử dụng đất thì thu tiền sử dụng đất theo 2 cách: Nếu giấy tờ chứng minh đã nộp tiền để được sử dụng đất theo đúng mức thu quy định của Luật Đất đai năm 1993 thì không thu tiền sử dụng đất.
Nếu giấy tờ chứng minh đã nộp tiền để được sử dụng đất thấp hơn mức thu quy định của pháp luật đất đai năm 1993 số tiền đã nộp được quy đổi ra tỷ lệ % diện tích đất đã hoàn thành việc nộp tiền việc nộp tiền sử dụng đất theo chính sách và giá đất tại thời điểm đã nộp tiền; phần diện tích đất còn lại thực hiện thu tiền sử dụng đất theo chính sách và giá đất tại thời điểm có quyết định công nhận quyền sử dụng đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.                                              

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Vừa qua tết, chộn rộn thu mua quất "xác"

Vừa qua tết, chộn rộn thu mua quất "xác"

(ĐTTCO) - Không phải đến tết nghề trồng quất cảnh Hội An mới chộn rộn, mà từ sau mùng 10 tháng Giêng các chủ vườn nơi đây đã tất bật với công việc chăm bón chuẩn bị cho một vụ mùa quất kế tiếp.

Dự án - đầu tư

Quy hoạch - Đô thị

Điều chỉnh quy hoạch đô thị không khả thi

(ĐTTCO) - UBND TPHCM đã giao Sở Quy hoạch - Kiến trúc kiến nghị Bộ Xây dựng trình Thủ tướng Chính phủ cho phép TP nghiên cứu lập và phê duyệt Quy hoạch phân khu tỷ lệ 1/5.000 trên địa bàn huyện Cần Giờ.