Lập văn bản ủy quyền ở nước ngoài để định đoạt nhà

Hỏi: - Hai chị em tôi đều đang sống ở nước ngoài. Cha mẹ chúng tôi đã qua đời, có để lại di chúc cho chúng tôi thừa kế một căn nhà ở quận 10, TPHCM. Xin hỏi, nếu muốn bán căn nhà đó, chúng tôi có cần phải về Việt Nam làm thủ tục hay không?

Lê Đằng

Trả lời: - Theo Khoản 1 Điều 65 Luật Công chứng, cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài có thẩm quyền công chứng các hợp đồng, giao dịch theo quy định của luật này và pháp luật về lãnh sự, ngoại giao (trừ hợp đồng mua bán, trao đổi, chuyển nhượng, tặng cho, cho thuê, thế chấp BĐS, hợp đồng góp vốn bằng BĐS, văn bản thỏa thuận phân chia di sản, văn bản khai nhận di sản là BĐS).

Như vậy, với di chúc của cha mẹ để lại, ông cùng người chị có thể liên hệ với cơ quan đại diện Việt Nam tại nước ngoài để lập văn bản ủy quyền cho người trong nước làm thủ tục khai nhận di sản và sau đó làm thủ tục bán căn nhà.

Nếu có điều kiện, ông và người chị nên về Việt Nam liên hệ với cơ quan công chứng để làm văn bản khai nhận di sản, sau đó làm thủ tục bán nhà.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Vietnam Airlines khuyến cáo hành khách đến sớm làm thủ tục trước 2 tiếng

Vietnam Airlines khuyến cáo hành khách đến sớm làm thủ tục trước 2 tiếng

(ĐTTCO) – Để đảm bảo kế hoạch và sự thuận lợi đi lại, Vietnam Airlines Group (gồm Vietnam Airlines, Pacific Airlines, Vasco) khuyến cáo hành khách đi tàu bay cần theo dõi chặt chẽ thông tin từ các hãng hãng không, chủ động đến sân bay trước giờ khởi hành dự kiến ít nhất 2 tiếng để hoàn thành thủ tục hàng không.

Dự án - đầu tư

Quy hoạch - Đô thị

Tăng phát triển vận tải hành khách công cộng

(ĐTTCO)-Chiều 6-7, Văn phòng UBND TPHCM cho biết, Sở GTVT TP vừa trình UBND TP dự thảo “Đề án tăng cường vận tải hành khách công cộng kết hợp kiểm soát sử dụng phương tiện cơ giới cá nhân tham gia giao thông trên địa bàn TP” (Đề án) giai đoạn từ năm 2021-2030.