Không thể yêu cầu hủy quyết định thu hồi đất

(ĐTTCO) - Hỏi: - Năm 2005, UBND huyện ra quyết định thu hồi 1.725m2 đất của tôi và đến năm 2008 gia đình tôi đã nhận tiền bồi thường.
Quá trình đó, tôi đã nộp tiền cho chủ đầu tư để mua lại nền tái định cư nhưng đến nay chủ đầu tư vẫn chưa giao đất nền. Xin hỏi, nay gia đình tôi có quyền đơn phương hủy bỏ các biên bản thỏa thuận về việc bồi thường trước đây với chủ đầu tư và yêu cầu UBND huyện thu hồi, hủy bỏ các quyết định thu hồi đất để hoàn trả cho gia đình tôi toàn bộ đất đã thu hồi hay không?
Phan Thị Thanh Hương (Dầu Tiếng, Bình Dương)
Trả lời: - Theo Khoản 2, Điều 44 Luật Đất đai 2003, việc thu hồi đất của UBND huyện là đúng thẩm quyền. Thêm vào đó, theo trình bày của bà việc bồi thường đất đã thực hiện xong và gia đình bà đã nhận đủ tiền bồi thường. Như vậy, bà không thể và cũng không có cơ sở đề nghị UBND huyện thu hồi, hủy bỏ quyết định thu hồi đất, mặc dù bà sẵn sàng hoàn trả số tiền bồi thường đã nhận đủ vào năm 2008.
Vấn đề còn lại ở đây là đến nay chủ đầu tư chưa giao đất nền tái định cư cho bà theo hạn định. Về việc này, bà cần nộp đơn yêu cầu chủ đầu tư giao đất nền, nếu cần bà có thể khởi kiện ra Tòa án để Tòa án xử buộc chủ đầu tư thực hiện theo hợp đồng.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Người giàu phải suy nghĩ!

Người giàu phải suy nghĩ!

(ĐTTCO) - Trước khi hàng không Việt Nam tạm ngừng các chuyến bay quốc tế, một dòng du học sinh đã đổ về nước để né dịch Covid-19. Nhiều nhất là du học sinh từ các nước châu Âu, sau đó là du học sinh Mỹ và vài nước khác. Cuộc di chuyển bất ngờ này làm nảy sinh không ít chuyện dở khóc dở cười.

Dự án - đầu tư

Ngồi nhà vẫn kiếm bộn tiền nhờ “chiêu” đầu tư thông minh

(ĐTTCO) - Giữa tâm điểm đại dịch, việc ngồi ở nhà, hạn chế ra ngoài, chỉ với một chiếc điện thoại di động vẫn có thể kiếm bộn tiền tưởng chừng là chuyện phi lý nhưng giờ đây lại hoàn toàn khả thi với sự tham gia của công nghệ.

Quy hoạch - Đô thị

Hà Nội giảm 80% chuyến lượt xe buýt để phòng COVID-19

(ĐTTCO)-Theo tính toán của Trung tâm Quản lý và điều hành giao thông đô thị (Sở Giao thông Vận tải Hà Nội), mỗi ngày sẽ có khoảng 12.430 lượt xe buýt phải dừng hoạt động để phòng chống dịch COVID-19.