Không phải tháo dỡ ban công sai phép xây trước ngày 1- 7- 2004

Hỏi: - Năm 2003, tôi được cấp giấy phép xây dựng nhà 3 tầng. Ở tầng trệt, tôi xây đúng giấy phép. Riêng ban công lầu một và lầu hai tôi xây rộng hơn khoảng 35cm so với giấy phép. Xin hỏi, khi tôi làm sổ hồng có phải tháo dỡ phần ban công xây sai phép đó không?

Phạm Thiên Lộc (đường Nguyễn Thái Sơn, phường 5, quận Gò Vấp, TPHCM)

Trả lời: - Theo Điều 2 Quyết định 39 ngày 28-2-2005 của Thủ tướng Chính phủ, đối với công trình xây dựng đang tồn tại phù hợp với quy hoạch nhưng chưa phù hợp với các quy định về kiến trúc, cảnh quan khu vực, phần cho phép nhô ra của ban công tầng một được phép tồn tại theo hiện trạng.

Chủ công trình có nhu cầu cải tạo, nâng cấp, sửa chữa phải thực hiện đúng các quy định của Luật Xây dựng và các quy định khác về kiến trúc, cảnh quan của khu vực.

Do đó, khi xin cấp sổ hồng, ông không bị buộc tháo dỡ phần ban công xây sai phép. Ông có thể liên hệ UBND quận để được hướng dẫn thủ tục liên quan.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Vietnam Airlines khuyến cáo hành khách đến sớm làm thủ tục trước 2 tiếng

Vietnam Airlines khuyến cáo hành khách đến sớm làm thủ tục trước 2 tiếng

(ĐTTCO) – Để đảm bảo kế hoạch và sự thuận lợi đi lại, Vietnam Airlines Group (gồm Vietnam Airlines, Pacific Airlines, Vasco) khuyến cáo hành khách đi tàu bay cần theo dõi chặt chẽ thông tin từ các hãng hãng không, chủ động đến sân bay trước giờ khởi hành dự kiến ít nhất 2 tiếng để hoàn thành thủ tục hàng không.

Dự án - đầu tư

Quy hoạch - Đô thị

Tăng phát triển vận tải hành khách công cộng

(ĐTTCO)-Chiều 6-7, Văn phòng UBND TPHCM cho biết, Sở GTVT TP vừa trình UBND TP dự thảo “Đề án tăng cường vận tải hành khách công cộng kết hợp kiểm soát sử dụng phương tiện cơ giới cá nhân tham gia giao thông trên địa bàn TP” (Đề án) giai đoạn từ năm 2021-2030.