Không có chủ quyền nhà, có được khai nhận di sản thừa kế?

Hỏi: - Cha mẹ tôi đứng tên trên giấy phép hợp thức hóa nhà. Nay cha mẹ tôi đã qua đời, tôi là con độc nhất, muốn làm thủ tục khai nhận di sản thừa kế rồi sau đó bán nhà. Nhưng bản chính giấy phép hợp thức hóa nhà đã bị mất, chỉ còn bản photocopy. Xin hỏi, tôi có thể dùng bản photocopy này để làm thủ tục khai nhận di sản thừa kế hay không?

Nguyễn Văn Trương (quận 11, TPHCM)

Trả lời: - Điều 50 Luật Công chứng quy định: Người duy nhất được hưởng di sản theo pháp luật nhưng thỏa thuận không phân chia di sản đó có quyền yêu cầu công chứng văn bản khai nhận di sản.

Trong trường hợp di sản là quyền sử dụng đất hoặc tài sản pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu, người yêu cầu công chứng phải xuất trình giấy tờ để chứng minh quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản của người để lại di sản đó.

Trong trường hợp thừa kế theo pháp luật, người yêu cầu công chứng còn phải xuất trình giấy tờ chứng minh quan hệ giữa người để lại di sản và người được hưởng di sản theo quy định của pháp luật về thừa kế.

Trong trường hợp thừa kế theo di chúc, người yêu cầu công chứng còn phải xuất trình di chúc.

Như vậy, trường hợp căn nhà ông nêu, nếu ông không có bản chính giấy chủ quyền nhà, không thể làm thủ tục khai nhận di sản.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Rủi ro mua bảo hiểm không đọc kỹ hợp đồng

Rủi ro mua bảo hiểm không đọc kỹ hợp đồng

(ĐTTCO) - Thông tin từ một số trung tâm trọng tài cho biết, mặc dù chưa có số liệu thống kê chính xác, nhưng vài năm gần đây, các vụ tranh chấp liên quan đến bảo hiểm xuất hiện ngày càng nhiều.

Dự án - đầu tư

Novaland Expo 2019 – Cơ hội lớn cho nhà đầu tư

(ĐTTCO) - Trước sự phát triển đầy sôi động, chưa bao giờ từ khóa “thị trường bất động sản cuối năm 2019” được tìm kiếm nhiều như hiện nay. Chính vì vậy, không quá khó để lý giải khi Novaland Expo – Triển lãm BĐS quy mô vào cuối năm (4-8/12/2019) đang nóng lên từng ngày với chuỗi sản phẩm BĐS ấn tượng được giới thiệu cùng những ưu đãi hấp dẫn. 

Quy hoạch - Đô thị

Đẩy mạnh hoàn thành kế hoạch bảo trì hệ thống quốc lộ năm 2019

(ĐTTCO)-Tổng cục Đường bộ Việt Nam cho biết, từ đầu năm đến nay các Vụ, Cục, Sở Giao thông vận tải, Ban Quản lý dự án và các đơn vị liên quan đã tích cực triển khai công tác bảo trì, thực hiện các công việc và thủ tục để giải ngân vốn bảo trì từ nguồn vốn của Quỹ bảo trì đường bộ Trung ương năm 2019, đạt hiệu quả bước đầu.

BÁO XUÂN KỶ HỢI 2019