Không buộc phải công chứng hợp đồng đặt cọc

Hỏi: - Tôi dự định mua nhà. Bên bán nhà yêu cầu hai bên làm hợp đồng đặt cọc với số tiền phải đặt cọc khá lớn. Xin hỏi, hợp đồng đặt cọc mua bán nhà đất có bắt buộc phải công chứng hay không?

Lý Thiết Hùng (phường Hiệp Phú, quận 9, TPHCM)

Trả lời: - Điều 358 Bộ luật Dân sự 2005 quy định: Đặt cọc là việc một bên giao cho bên kia một khoản tiền hoặc kim khí quý, đá quý hoặc vật có giá trị khác trong một thời hạn để bảo đảm giao kết, thực hiện hợp đồng dân sự. Việc đặt cọc phải được lập thành văn bản.

Trong trường hợp hợp đồng dân sự được giao kết, thực hiện xong, tài sản đặt cọc được trả lại cho bên đặt cọc hoặc được trừ để thực hiện nghĩa vụ trả tiền. Nếu bên đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng dân sự, tài sản đặt cọc sẽ thuộc về bên nhận đặt cọc.

Nếu bên nhận đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng dân sự, phải trả lại cho bên đặt cọc tài sản đặt cọc và một khoản tiền tương đương giá trị tài sản đặt cọc, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

Ngoài ra, pháp luật hiện hành không quy định hợp đồng đặt cọc phải được công chứng.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Giữa dịch bệnh, người tiêu dùng liên tục tố Bách Hóa Xanh nâng giá bán hàng thiết yếu. Lãnh đạo doanh nghiệp này cũng thừa nhận không giữ được 100% giá bán hàng tươi sống, vì chi phí đầu vào tăng mạnh.

MWG sẽ bị bán tháo trước làn sóng tẩy chay Bách Hoá Xanh?

(ĐTTCO) - Làn sóng tẩy chay thương hiệu Bách Hoá Xanh sau khi bị người tiêu dùng tố chuỗi siêu thị này nâng giá bán hàng thiết yếu giữa đại dịch, khiến cổ đông nắm giữ CP của CTCP Thế giới di động (MWG) lo ngại sẽ có làn sóng bán tháo trong những phiên sắp tới.

Dự án - đầu tư

Lý do khiến shophouse biển giữ vững sút hút mùa dịch?

(ĐTTCO) - Tiến độ xây dựng nhanh chóng, quy hoạch bài bản về ngành hàng cùng chính sách cam kết thuê lại hấp dẫn giúp chuỗi shophouse tại phân kỳ The Tropicana, dự án NovaWorld Ho Tram giữ vững sức hút.

Quy hoạch - Đô thị