Khi người quản lý nhà đất qua đời

(ĐTTCO) - Hỏi: - Trước đây, anh trai tôi có nhờ mẹ vợ quản lý, trông nom căn nhà của anh ấy. Nay, mẹ vợ anh ấy đã qua đời, vậy anh trai tôi có thể lấy lại căn nhà của mình hay không?

(ĐTTCO) - Hỏi: - Trước đây, anh trai tôi có nhờ mẹ vợ quản lý, trông nom căn nhà của anh ấy. Nay, mẹ vợ anh ấy đã qua đời, vậy anh trai tôi có thể lấy lại căn nhà của mình hay không?

Hồ Thị Hoa (Bình Dương)

Trả lời: - Đây là trường hợp thực hiện công việc không có ủy quyền. Theo Điều 574 Bộ luật Dân sự 2015 (BLDS), thực hiện công việc không có ủy quyền là việc một người không có nghĩa vụ thực hiện công việc nhưng đã tự nguyện thực hiện công việc đó vì lợi ích của người có công việc được thực hiện khi người này không biết hoặc biết mà không phản đối. Theo Khoản 4, Điều 578 BLDS, khi người thực hiện công việc không có ủy quyền chết thì chấm dứt thực hiện công việc không có ủy quyền.

Theo quy định pháp luật đã nêu, anh trai bà hoàn toàn có cơ sở lấy lại căn nhà của mình. Với tư cách là chủ sở hữu hợp pháp của căn nhà, anh của bà được quyền lấy lại nhà và được toàn quyền định đoạt căn nhà đó.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Vietnam Airlines khuyến cáo hành khách đến sớm làm thủ tục trước 2 tiếng

Vietnam Airlines khuyến cáo hành khách đến sớm làm thủ tục trước 2 tiếng

(ĐTTCO) – Để đảm bảo kế hoạch và sự thuận lợi đi lại, Vietnam Airlines Group (gồm Vietnam Airlines, Pacific Airlines, Vasco) khuyến cáo hành khách đi tàu bay cần theo dõi chặt chẽ thông tin từ các hãng hãng không, chủ động đến sân bay trước giờ khởi hành dự kiến ít nhất 2 tiếng để hoàn thành thủ tục hàng không.

Dự án - đầu tư

Quy hoạch - Đô thị

Tăng phát triển vận tải hành khách công cộng

(ĐTTCO)-Chiều 6-7, Văn phòng UBND TPHCM cho biết, Sở GTVT TP vừa trình UBND TP dự thảo “Đề án tăng cường vận tải hành khách công cộng kết hợp kiểm soát sử dụng phương tiện cơ giới cá nhân tham gia giao thông trên địa bàn TP” (Đề án) giai đoạn từ năm 2021-2030.