Hủy hợp đồng tặng cho nhà

(ĐTTCO) - Hỏi: - Tôi đã làm hợp đồng tặng cho nhà cho đứa cháu nội và hợp đồng đã được công chứng. Tuy nhiên, hiện nó chưa đi làm giấy chủ quyền đứng tên nó. Nay, tôi muốn hủy bỏ hợp đồng để lấy lại nhà nhưng đứa cháu nội không đồng ý. Vậy tôi phải làm sao?

Trần Thị Phong Lan (quận Bình Tân, TPHCM)

Trả lời: - Khoản 1, Điều 44 Luật Công chứng quy định: “Việc sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch đã được công chứng chỉ được thực hiện khi có sự thỏa thuận, cam kết bằng văn bản của tất cả những người đã tham gia hợp đồng, giao dịch đó và phải được công chứng”. Điều 6 Luật Công chứng quy định: Văn bản công chứng có hiệu lực thi hành đối với các bên liên quan; trong trường hợp bên có nghĩa vụ không thực hiện nghĩa vụ của mình, bên kia có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết theo quy định của pháp luật, trừ trường hợp các bên tham gia hợp đồng, giao dịch có thỏa thuận khác. Văn bản công chứng có giá trị chứng cứ; những tình tiết, sự kiện trong văn bản công chứng không phải chứng minh, trừ trường hợp bị Tòa án tuyên bố là vô hiệu.

Do đó, nếu người cháu nội không đồng ý hủy hợp đồng, không tự thỏa thuận được bà chỉ còn cách khởi kiện yêu cầu Tòa án tuyên bố hợp đồng tặng cho vô hiệu. Bà phải đưa ra được các căn cứ để yêu cầu Tòa án tuyên là vô hiệu theo quy định của Bộ luật Dân sự mới mong Tòa án đáp ứng yêu cầu.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Dự án - đầu tư

Quy hoạch - Đô thị

Lực cản từ giải phóng mặt bằng

(ĐTTCO)-Nhận thấy tình trạng “cha chung” sẽ khiến cán bộ không quyết liệt và sáng tạo trong chỉ đạo nên Thành ủy Hà Nội đã ban hành văn bản quy trách nhiệm người đứng đầu trong lĩnh vực giải phóng mặt bằng.