Hủy bỏ hợp đồng cho nhà

Hỏi: - Năm 2010, cha tôi có làm hợp đồng tặng cho tôi một căn nhà (đã được công chứng), nhưng tôi chưa làm các thủ tục nộp thuế và đăng bộ. Hiện nay, vì lý do riêng nên cha tôi và tôi muốn huỷ bỏ hợp đồng tặng cho nhà nói trên. Xin hỏi, chúng tôi có được huỷ bỏ hợp đồng hay không?

Nguyễn Châu Kỳ (đường số 9, khu phố 5, phường Hiệp Bình Phước, quận Thủ Đức, TPHCM)

Trả lời: - Điều 44 Luật Công chứng quy định: “Việc sửa đổi, bổ sung, huỷ bỏ hợp đồng, giao dịch đã được công chứng chỉ được thực hiện khi có sự thỏa thuận, cam kết bằng văn bản của tất cả người đã tham gia hợp đồng, giao dịch đó và phải được công chứng.

Người thực hiện việc công chứng sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch phải là công chứng viên của tổ chức hành nghề công chứng đã thực hiện việc công chứng đó.

Trường hợp tổ chức hành nghề công chứng đã thực hiện việc công chứng chấm dứt hoạt động hoặc giải thể thì công chứng viên thuộc tổ chức hành nghề công chứng đang lưu trữ hồ sơ công chứng thực hiện việc sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch”.

Như vậy, ông và cha ông có thể liên hệ với tổ chức đã công chứng hợp đồng hoặc văn phòng công chứng đang lưu trữ hồ sơ tặng cho nhà nêu trên (trong trường hợp tổ chức đã thực hiện việc công chứng chấm dứt hoạt động hoặc giải thể) để làm thủ tục hủy bỏ hợp đồng tặng cho nhà.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Vietnam Airlines khuyến cáo hành khách đến sớm làm thủ tục trước 2 tiếng

Vietnam Airlines khuyến cáo hành khách đến sớm làm thủ tục trước 2 tiếng

(ĐTTCO) – Để đảm bảo kế hoạch và sự thuận lợi đi lại, Vietnam Airlines Group (gồm Vietnam Airlines, Pacific Airlines, Vasco) khuyến cáo hành khách đi tàu bay cần theo dõi chặt chẽ thông tin từ các hãng hãng không, chủ động đến sân bay trước giờ khởi hành dự kiến ít nhất 2 tiếng để hoàn thành thủ tục hàng không.

Dự án - đầu tư

Quy hoạch - Đô thị

Tăng phát triển vận tải hành khách công cộng

(ĐTTCO)-Chiều 6-7, Văn phòng UBND TPHCM cho biết, Sở GTVT TP vừa trình UBND TP dự thảo “Đề án tăng cường vận tải hành khách công cộng kết hợp kiểm soát sử dụng phương tiện cơ giới cá nhân tham gia giao thông trên địa bàn TP” (Đề án) giai đoạn từ năm 2021-2030.