Hợp đồng cho thuê nhà ở có cần phải công chứng?

(ĐTTCO) - Hỏi: - Tôi có một căn nhà đã có sổ hồng, muốn đem cho thuê dài hạn. Bên thuê nhà muốn đi công chứng hợp đồng cho an tâm. 
Thế nhưng, tôi nghe nói luật mới cho phép hợp đồng thuê nhà không cần phải công chứng. Xin hỏi, có đúng như vậy không? Với hợp đồng cho thuê nhà thời hạn 3 năm, tôi có cần phải đi công chứng?
Mai Thị Hồng Nhung (quận Gò Vấp, TPHCM)
Trả lời: - Theo Điều 492 Bộ luật Dân sự năm 2005, hợp đồng thuê nhà phải được lập thành văn bản, nếu thuê từ 6 tháng trở lên phải được công chứng, chứng thực và phải đăng ký, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác. Trong khi đó, Điều 122 Luật Nhà ở năm 2014 không quy định hợp đồng thuê nhà phải công chứng, chứng thực. Điều 472 Bộ luật Dân sự năm 2015 (có hiệu lực từ 1-1-2017) quy định: “Hợp đồng thuê tài sản là do sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên cho thuê giao tài sản cho bên thuê để sử dụng trong một thời hạn, bên thuê phải trả tiền thuê. Hợp đồng thuê nhà ở, hợp đồng thuê nhà để sử dụng vào mục đích khác được thực hiện theo quy định của bộ luật này, Luật Nhà ở và quy định pháp luật khác có liên quan”. Như vậy, hợp đồng thuê nhà ở không bị buộc phải công chứng.

Theo chúng tôi, tuy pháp luật không bắt buộc nhưng thực tế cho thấy việc công chứng hợp đồng cho thuê nhà sẽ đảm bảo giá trị pháp lý tốt hơn cho các bên tham gia hợp đồng nên cần thực hiện để hạn chế tranh chấp xảy ra. Ngay trong Luật Nhà ở năm 2014 cũng nói rõ: không bắt buộc phải công chứng, chứng thực hợp đồng, trừ trường hợp các bên có nhu cầu.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Chủ trương của Chính phủ Việt Nam là  sẽ đưa những công dân Việt Nam ở nước ngoài về nước nếu có nhu cầu.

“Sức mạnh mềm” của Việt Nam

(ĐTTCO)-Trả lời ĐTTC, ông NGUYỄN PHÚ BÌNH, nguyên Thứ trưởng Bộ Ngoại giao, nhận xét việc đón công dân về nước để đảm bảo an toàn tính mạng cùng với việc phòng chống dịch Covid-19 hiệu quả nhờ cách làm đúng, có thể xem là cách xây dựng “sức mạnh mềm” của Việt Nam, không phải quốc gia nào cũng làm được. 

Dự án - đầu tư

Giải mã sức hút dinh thự và Grand villa ven sông tại Waterpoint

(ĐTTCO) - Những căn dinh thự với diện tích từ 600-1.000m2 và  Grand Villa 300-dưới 600 m2 thuộc phân khu Rivera 1 lần đầu tiên được ra mắt tại thành phố bên sông Waterpoint đã đem đến xu hướng lựa chọn mới về một cuộc sống đẳng cấp khác biệt cho các chủ sở hữu. 

Quy hoạch - Đô thị

Làm quy hoạch tốt, sẽ dư tiền làm metro

(ĐTTCO)-Theo ông Đặng Hùng Võ, nguyên Thứ trưởng Bộ TN-MT, TPHCM chỉ cần làm quy hoạch tốt, bản thân quỹ đất xung quanh nhà ga metro sẽ dư sức tạo vốn để làm metro.