Hoàn thành thủ tục nhưng chưa nhận đủ tiền

Hỏi: - Cách đây năm tháng, tôi đã nhận của bà Vương Thị L 50 triệu đồng, là số tiền đặt cọc để bán căn nhà cho bà L với số tiền là 1 tỷ đồng. Sau đó, tôi ký nhận thêm 500 triệu đồng. 
Số tiền còn lại, 2 bên thỏa thuận sẽ giao nhận sau khi hoàn tất thủ tục mua bán căn nhà. Thời gian hoàn tất thủ tục này là 30 ngày kể từ ngày được công chứng hợp đồng mua bán nhà. Đến nay, bà L vẫn chưa thanh toán hết tiền cho tôi. Xin hỏi, tôi phải làm sao?
Vi Thị Thanh Tâm (quận Bình Tân, TPHCM)
Trả lời: - Theo Khoản 1, Điều 122 Luật Nhà ở năm 2014, đối với giao dịch về nhà ở giữa cá nhân và cá nhân, quyền sở hữu nhà ở được chuyển cho bên mua kể từ thời điểm hợp đồng mua bán nhà được công chứng. Như vậy, kể từ sau khi công chứng hợp đồng mua bán nhà, theo luật này, bà đã không còn là chủ sở hữu của căn nhà nữa.

Theo Khoản 2, Điều 440 Bộ luật Dân sự năm 2015, bà có quyền yêu cầu người mua trả tiền đúng thời hạn, theo phương thức đã thỏa thuận. Nếu người mua vi phạm thỏa thuận này và hai bên cũng không thể thương lượng được việc thanh toán tiền, bà có thể khởi kiện yêu cầu Tòa án cấp quận xem xét, giải quyết.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Vừa qua tết, chộn rộn thu mua quất "xác"

Vừa qua tết, chộn rộn thu mua quất "xác"

(ĐTTCO) - Không phải đến tết nghề trồng quất cảnh Hội An mới chộn rộn, mà từ sau mùng 10 tháng Giêng các chủ vườn nơi đây đã tất bật với công việc chăm bón chuẩn bị cho một vụ mùa quất kế tiếp.

Dự án - đầu tư

Dự án pháp lý vững chắc, chủ đầu tư uy tín chiếm ưu thế

(ĐTTCO) - Thị trường căn hộ đang trải qua quá trình sàng lọc tự nhiên, theo đó những dự án của chủ đầu tư uy tín, đảm bảo pháp lý vững chắc đặc biệt tạo sức hút lớn. Lovera Vista do Khang Điền phát triển tại khu Nam TPHCM đáp ứng đầy đủ điều kiện mở bán ngay sau tết Canh Tý, với số lượng khoảng 300 căn có giá vừa tầm với các gia đình mua để ở.

Quy hoạch - Đô thị

Điều chỉnh quy hoạch đô thị không khả thi

(ĐTTCO) - UBND TPHCM đã giao Sở Quy hoạch - Kiến trúc kiến nghị Bộ Xây dựng trình Thủ tướng Chính phủ cho phép TP nghiên cứu lập và phê duyệt Quy hoạch phân khu tỷ lệ 1/5.000 trên địa bàn huyện Cần Giờ.