Hỗ trợ nhà ở khi nhà bị quản lý

Hỏi: - Chị tôi có một căn nhà ở TPHCM đã bị Nhà nước quản lý theo diện nhà vắng chủ. Có phải những trường hợp như chị tôi sẽ được Nhà nước hỗ trợ về nhà ở?

Trương Xuân Tư (Phan Thiết, Bình Thuận)

Trả lời: - Theo Điều 9 Nghị định 127 ngày 10-10-2005 của Chính phủ (hướng dẫn Nghị quyết 755/2005/NQ-UBTVQH11 ngày 2-4-2005 của Ủy ban Thường vụ Quốc hội, quy định việc giải quyết đối với một số trường hợp cụ thể về nhà đất trong quá trình thực hiện các chính sách quản lý nhà đất và chính sách cải tạo XHCN trước ngày 1-7-1991), người được cải thiện chỗ ở phải là chủ sở hữu có nhà, đất bị Nhà nước quản lý, bố trí sử dụng và hiện đang cư trú tại tỉnh, thành phố có nhà bị quản lý. Người muốn được hỗ trợ cải thiện chỗ ở phải có giấy tờ chứng minh mình là chủ sở hữu của nhà đã bị Nhà nước quản lý, hiện không có nhà ở hoặc có nhà nhưng diện tích bình quân nhỏ hơn 6m2/người. Số người cư ngụ trong nhà sẽ được tính theo hộ khẩu tại thời điểm Nghị quyết 755 của Ủy ban Thường vụ Quốc hội có hiệu lực.

Như vậy, nếu hội đủ các điều kiện trên, chị của ông có thể làm đơn đề nghị được cải thiện nhà ở (có xác nhận của UBND cấp xã nơi cư trú về tình trạng chỗ ở theo những quy định trên) và nộp tại sở xây dựng tỉnh để được xem xét, giải quyết.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Vietnam Airlines khuyến cáo hành khách đến sớm làm thủ tục trước 2 tiếng

Vietnam Airlines khuyến cáo hành khách đến sớm làm thủ tục trước 2 tiếng

(ĐTTCO) – Để đảm bảo kế hoạch và sự thuận lợi đi lại, Vietnam Airlines Group (gồm Vietnam Airlines, Pacific Airlines, Vasco) khuyến cáo hành khách đi tàu bay cần theo dõi chặt chẽ thông tin từ các hãng hãng không, chủ động đến sân bay trước giờ khởi hành dự kiến ít nhất 2 tiếng để hoàn thành thủ tục hàng không.

Dự án - đầu tư

Quy hoạch - Đô thị

Tăng phát triển vận tải hành khách công cộng

(ĐTTCO)-Chiều 6-7, Văn phòng UBND TPHCM cho biết, Sở GTVT TP vừa trình UBND TP dự thảo “Đề án tăng cường vận tải hành khách công cộng kết hợp kiểm soát sử dụng phương tiện cơ giới cá nhân tham gia giao thông trên địa bàn TP” (Đề án) giai đoạn từ năm 2021-2030.