Điều kiện phân chia nhà

Hỏi: - Tôi và vợ tôi đã có quyết định của tòa án cho ly hôn, tài sản hai bên tự thỏa thuận. Chúng tôi có một căn nhà xây dựng không phép trên đất nông nghiệp trước ngày 1-7-2005, đã được quận cấp số nhà tạm. Xin hỏi, nay chúng tôi muốn làm văn bản thỏa thuận để lại nhà cho đứa con chung, cơ quan công chứng có chứng nhận không?

Phan Công Sơn (phường 11, quận Gò Vấp, TPHCM)

Trả lời: - Điểm d Khoản 1 Điều 35 Luật Công chứng quy định: Ngoài một số giấy tờ theo quy định, người yêu cầu công chứng phải nộp bản sao giấy chứng nhận quyền sở hữu, quyền sử dụng hoặc bản sao giấy tờ thay thế được pháp luật quy định đối với tài sản mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng, trong trường hợp hợp đồng, giao dịch liên quan đến tài sản đó.

Như vậy, muốn lập văn bản thỏa thuận phân chia nhà, ông và người vợ đã ly hôn của ông buộc phải có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và quyền sở hữu nhà ở. Do đó, đối với trường hợp của ông, cơ quan công chứng không thể chứng nhận văn bản cho tặng (hoặc phân chia) nhà.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Sinh viên Trung Quốc ngày càng gay gắt trước sự bất bình đẳng

Sinh viên Trung Quốc ngày càng gay gắt trước sự bất bình đẳng

(ĐTTCO) - Vào tháng 5, một nhóm thanh niên Trung Quốc, nhiều người trong số họ là những sinh viên mới tốt nghiệp đại học, đã bắt đầu một câu lạc bộ trên nền tảng truyền thông xã hội Trung Quốc Douban có tên là “Five”, phát âm gần giống với “Feiwu” hay kẻ thua cuộc trong tiếng Quan Thoại.

Dự án - đầu tư

Các đại gia địa ốc chen chân Bình Thuận

(ĐTTCO) - Thời gian qua, hàng loạt dự án hạ tầng được UBND tỉnh Bình Thuận đầu tư, phát triển đã tạo cú hích thu hút các ông lớn trong lĩnh vực bất động sản (BĐS) du lịch, nghỉ dưỡng đầu tư.

Quy hoạch - Đô thị