Điều kiện để được bồi thường đất

Hỏi: - Gia đình tôi được công ty cấp đất năm 1980 và chúng tôi đã xây nhà ở từ đó đến nay. Đất có số tờ, số thửa, được phường xác nhận không tranh chấp và không nằm trong quy hoạch. Hiện nay, tỉnh ra quyết định thu hồi đất để làm đường. Xin hỏi, chúng tôi có được bồi thường đất hay không?

Phan Thị Lưu Thủy (TP Phan Thiết, tỉnh Bình Thuận)

Trả lời: - Theo Khoản 1 Điều 44 Nghị định 84 ngày 25-5-2007 của Chính phủ, đối với đất có nhà ở sử dụng trước ngày 15-10-1993 nhưng không có giấy chứng nhận hoặc một trong các loại giấy tờ hợp lệ, được UBND cấp xã xác nhận không có tranh chấp, nếu không thuộc một trong các trường hợp quy định (như lấn chiếm đất công cộng, đất chuyên dùng, đất của tổ chức, đất chưa sử dụng, và các trường hợp vi phạm khác đã có văn bản ngăn chặn nhưng người sử dụng đất vẫn cố tình vi phạm) thì người sử dụng đất được bồi thường đối với diện tích đất thực tế đang sử dụng.

Trong trường hợp người đang sử dụng đất không đủ điều kiện được bồi thường, UBND cấp tỉnh sẽ xem xét để hỗ trợ. 

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Vietnam Airlines khuyến cáo hành khách đến sớm làm thủ tục trước 2 tiếng

Vietnam Airlines khuyến cáo hành khách đến sớm làm thủ tục trước 2 tiếng

(ĐTTCO) – Để đảm bảo kế hoạch và sự thuận lợi đi lại, Vietnam Airlines Group (gồm Vietnam Airlines, Pacific Airlines, Vasco) khuyến cáo hành khách đi tàu bay cần theo dõi chặt chẽ thông tin từ các hãng hãng không, chủ động đến sân bay trước giờ khởi hành dự kiến ít nhất 2 tiếng để hoàn thành thủ tục hàng không.

Dự án - đầu tư

Quy hoạch - Đô thị

Tăng phát triển vận tải hành khách công cộng

(ĐTTCO)-Chiều 6-7, Văn phòng UBND TPHCM cho biết, Sở GTVT TP vừa trình UBND TP dự thảo “Đề án tăng cường vận tải hành khách công cộng kết hợp kiểm soát sử dụng phương tiện cơ giới cá nhân tham gia giao thông trên địa bàn TP” (Đề án) giai đoạn từ năm 2021-2030.