Có cấm việc sử dụng căn hộ làm văn phòng?

Hỏi: - Doanh nghiệp của tôi đăng ký kinh doanh tại căn hộ của tôi trong chung cư. Nghe nói Bộ Xây dựng có chủ trương bất nhất đối với việc sử dụng nhà chung cư làm văn phòng, nên tôi chưa thật an tâm. Xin cho biết văn phòng doanh nghiệp tại nơi đã đăng ký kinh doanh là căn hộ chung cư có được phép tồn tại?

Trần Hoàng Linh (quận 3, TPHCM)

Trả lời: - Ngày 28-5-2008, Bộ Xây dựng đã ra Quyết định 08/2008/QĐ-BXD về việc ban hành Quy chế quản lý sử dụng nhà chung cư. Trong quyết định này, chỉ cấm kinh doanh - dịch vụ các ngành nghề và các hàng hóa dễ cháy nổ (như hàn, gas, vật liệu nổ), gây tiếng ồn và ô nhiễm môi trường (như nhà hàng karaoke, vũ trường, sửa xe, lò mổ gia súc). Quy định như vậy, có nghĩa việc làm văn phòng, đặt trụ sở ở nhà chung cư vẫn được chấp nhận.

Nhưng đến tháng 11-2009, Bộ Xây dựng lại ra Công văn 2544 yêu cầu các địa phương rà soát và có biện pháp chấn chỉnh việc sử dụng nhà chung cư làm văn phòng. Công văn 2544 cho rằng dùng nhà chung cư làm văn phòng là “trái mục đích sử dụng”.

Mới đây, Bộ Xây dựng lại dự thảo Thông tư về việc cho phép dùng chung cư làm văn phòng với mục đích giao dịch, với các điều kiện: diện tích sử dụng bình quân phải bằng hoặc lớn hơn 8m2/người; hoạt động của văn phòng không làm ảnh hưởng đến sinh hoạt cộng đồng, đảm bảo an toàn phòng cháy chữa cháy; phải được sự đồng ý (ký tên) của ít nhất 2/3 chủ sở hữu, người sử dụng trong cùng tầng nhà.

Tuy nhiên, những điều kiện Bộ Xây dựng nêu ra khi sử dụng căn hộ chung cư làm văn phòng là thiếu khả thi. Điều 1 Luật Nhà ở 2005 đã quy định: “Nhà ở là công trình xây dựng với mục đích để ở và phục vụ các nhu cầu sinh hoạt của hộ gia đình, cá nhân”.

Như vậy, căn cứ Luật Nhà ở thì ngay cả nhà ở riêng lẻ cũng không được dùng vào việc kinh doanh, chứ không riêng gì nhà chung cư. Thế nhưng, thực tế lâu nay nhà ở (nhà phố, biệt thự) vẫn được dùng vào việc kinh doanh. Nếu bây giờ đem những quy định pháp luật về nhà ở ra làm căn cứ để hạn chế kinh doanh tại nhà chung cư là không hợp lý, không công bằng với các loại nhà ở khác.

Vì vậy, nếu có sửa đổi, bổ sung quy định hay ban hành quy định mới với nội dung cấm hoặc đặt điều kiện lập văn phòng tại căn hộ chung cư thì các quy định đó không được hồi tố, không được gây bất lợi cho những người hiện sở hữu căn hộ chung cư.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Vietnam Airlines khuyến cáo hành khách đến sớm làm thủ tục trước 2 tiếng

Vietnam Airlines khuyến cáo hành khách đến sớm làm thủ tục trước 2 tiếng

(ĐTTCO) – Để đảm bảo kế hoạch và sự thuận lợi đi lại, Vietnam Airlines Group (gồm Vietnam Airlines, Pacific Airlines, Vasco) khuyến cáo hành khách đi tàu bay cần theo dõi chặt chẽ thông tin từ các hãng hãng không, chủ động đến sân bay trước giờ khởi hành dự kiến ít nhất 2 tiếng để hoàn thành thủ tục hàng không.

Dự án - đầu tư

Hậu Covid -19, đầu tư BĐS ven biển có hấp dẫn?

(ĐTTCO) - Để an toàn cho dòng tiền và đảm bảo lợi nhuận đầu tư, ưu tiên của khách hàng hậu Covid -19 vẫn là chọn lựa những sản phẩm bất động sản tại các thị trường có tiềm năng lớn, nơi được đầu tư mạnh về hạ tầng giao thông, đặc biệt là các thị trường ven biển…

Quy hoạch - Đô thị

Làm quy hoạch tốt, sẽ dư tiền làm metro

(ĐTTCO)-Theo ông Đặng Hùng Võ, nguyên Thứ trưởng Bộ TN-MT, TPHCM chỉ cần làm quy hoạch tốt, bản thân quỹ đất xung quanh nhà ga metro sẽ dư sức tạo vốn để làm metro.