Chủ sở hữu chết, hợp đồng ủy quyền nhà chấm dứt

(ĐTTCO) - Hỏi: - Cách đây hơn 10 năm, trước khi qua đời, cha tôi có làm giấy ủy quyền nhà cho mẹ. Trong quá trình ở và làm ăn cùng với mẹ, người em trai của tôi đã sang tên ngôi nhà trên. Xin hỏi, mẹ tôi có được hưởng gì đối với căn nhà và số tài sản cùng làm ăn với em tôi trong hơn 10 năm hay không?
Dương Thị Kim (thị trấn Thuận Nam, huyện Hàm Thuận Nam, tỉnh Bình Thuận)
 Trả lời: - Theo Khoản 1, Điều 594 Bộ luật Dân sự 1995 (có hiệu lực đối với trường hợp bà nêu), khi cha bà qua đời việc ủy quyền của ông chấm dứt. Bấy giờ, 1/2 căn nhà là di sản của ông được chia thừa kế theo di chúc (nếu có di chúc hợp pháp) hoặc chia theo pháp luật (nếu không có di chúc). Trường hợp chia theo pháp luật, những người được thừa kế là mẹ bà, các anh chị em của bà, ông bà nội của bà (nếu họ còn sống).
Như vậy, người em trai của bà không thể tự sang tên ngôi nhà trên, vì như vậy là vi phạm pháp luật. Nếu được mẹ bà và các đồng thừa kế khác làm thủ tục hợp pháp để sang tên căn nhà, người em trai của bà mới là chủ sở hữu hợp pháp.
Ngoài ra, việc mẹ bà có được hưởng quyền lợi gì trong căn nhà sẽ do người em của bà quyết định (khi việc sang tên căn nhà là hợp pháp). Riêng về số tài sản cũng thuộc sở hữu của người em trai, nếu mẹ bà có công sức đóng góp để tạo lập thì mẹ bà sẽ được hưởng theo tỷ lệ đóng góp.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Người giàu phải suy nghĩ!

Người giàu phải suy nghĩ!

(ĐTTCO) - Trước khi hàng không Việt Nam tạm ngừng các chuyến bay quốc tế, một dòng du học sinh đã đổ về nước để né dịch Covid-19. Nhiều nhất là du học sinh từ các nước châu Âu, sau đó là du học sinh Mỹ và vài nước khác. Cuộc di chuyển bất ngờ này làm nảy sinh không ít chuyện dở khóc dở cười.

Dự án - đầu tư

Ngồi nhà vẫn kiếm bộn tiền nhờ “chiêu” đầu tư thông minh

(ĐTTCO) - Giữa tâm điểm đại dịch, việc ngồi ở nhà, hạn chế ra ngoài, chỉ với một chiếc điện thoại di động vẫn có thể kiếm bộn tiền tưởng chừng là chuyện phi lý nhưng giờ đây lại hoàn toàn khả thi với sự tham gia của công nghệ.

Quy hoạch - Đô thị

Hà Nội giảm 80% chuyến lượt xe buýt để phòng COVID-19

(ĐTTCO)-Theo tính toán của Trung tâm Quản lý và điều hành giao thông đô thị (Sở Giao thông Vận tải Hà Nội), mỗi ngày sẽ có khoảng 12.430 lượt xe buýt phải dừng hoạt động để phòng chống dịch COVID-19.