Chia đất khi không còn sống chung

(ĐTTCO) - Tôi sống chung như vợ chồng với ông G. từ năm 2006, nhưng không đăng ký kết hôn. Trong quá trình chung sống, chúng tôi có mua 1 thửa đất và cả 2 cùng đứng tên đồng sử dụng trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Nay, tôi và ông G. không sống chung nữa. Xin hỏi, tôi có thể khởi kiện ra tòa để yêu cầu chia tài sản chung đó hay không?

Phạm Thị Thanh Nga (Thủ Dầu Một, Bình Dương)

Trả lời: - Theo quy định pháp luật, bà với ông G. không được công nhận là vợ chồng. Tuy vậy, theo Khoản 1, Điều 224 Bộ Luật Dân sự năm 2005, trong trường hợp sở hữu chung có thể phân chia, mỗi chủ sở hữu chung đều có quyền yêu cầu chia tài sản chung; nếu các chủ sở hữu chung đã thỏa thuận không phân chia tài sản chung trong một thời hạn, mỗi chủ sở hữu chung chỉ có quyền yêu cầu chia tài sản chung khi hết thời hạn đó; khi tài sản chung không thể chia được bằng hiện vật sẽ quy trị giá thành tiền để chia.

Như vậy, nếu bà và ông G. không thể tự thỏa thuận việc chia tài sản chung là thửa đất, các bên có thể khởi kiện ra tòa yêu cầu chia tài sản chung theo quy định.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

ĐH Trà Vinh vào top 300 trường phát triển bền vững trên thế giới

Đại học Trà Vinh vào top 300 trường phát triển bền vững trên thế giới

(ĐTTCO) - Ngày 7-12, lãnh đạo Trường đại học Trà Vinh cho biết: Tổ chức xếp hạng Đại học phát triển bền vững thế giới (UI Greenmetric World University Ranking‎) đại diện hơn 20 quốc gia thế giới có Văn phòng đặt tại Indonesia, vừa công bố các Trường đại học phát triển bền vững trên thế giới năm 2019. 

Dự án - đầu tư

Đón sóng đất nền ven biển miềng Trung

(ĐTTCO)-Dự báo năm 2020 thị trường bất động sản chưa hết khó khăn, nên lựa chọn phân khúc nào để đảm bảo lợi nhuận và an toàn vẫn là bài toán đặt ra cho các nhà đầu tư. Một trong những phân khúc các nhà đầu tư hướng đến là đất nền duyên hải miền Trung.

Quy hoạch - Đô thị