Cháu nội, cháu ngoại có được hưởng thừa kế như nhau?

(ĐTTCO) - Hỏi: - Ông nội tôi mất, tài sản có một căn nhà và một thửa vườn. Bà nội tôi đã mất trước đó. 
Ông nội qua đời không để lại di chúc. Trong khi đó, cha mẹ tôi và người cô ruột đều mất trước ông nội. Cô ruột tôi có 2 người con. Vợ chồng tôi (cháu nội) sống cùng với ông lâu nay trong căn nhà. Xin hỏi, tôi là cháu nội có được hưởng thừa kế nhà, đất nhiều hơn các người cháu ngoại không?
Phí Trọng Vinh (TP Thủ Dầu Một, tỉnh Bình Dương)
Trả lời: - Do ông nội bạn qua đời không để lại di chúc nên di sản của ông ấy sẽ được chia thừa kế theo pháp luật. Điều 651 Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định về thừa kế theo pháp luật như sau:
1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây: a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết; b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại.
2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.
3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.
Đối chiếu với quy định trên, nếu không còn ai ở hàng thừa kế thứ nhất thì các bạn (cháu nội, cháu ngoại) ở hàng thừa kế thứ hai sẽ được hưởng phần thừa kế di sản mà ông nội bạn để lại.
Như vậy, trường hợp bạn và 2 người con của cô bạn cùng là những người ở hàng thừa kế thứ hai sẽ được hưởng phần di sản bằng nhau, chứ pháp luật không phân biệt cháu nội hay cháu ngoại được hưởng di sản thừa kế nhiều hơn.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Dự án - đầu tư

Mua căn hộ Lovera Vista: “Vay không lãi suất trong 36 tháng”

(ĐTTCO) - Lovera Vista Khang Điền phát triển tại khu Nam TPHCM, với mức giá hợp lý đã hấp dẫn nhiều khách hàng trên con đường tìm kiếm một chốn an cư cho gia đình. Trong thời gian tới, dự án sẽ mở bán 300 căn tuyệt đẹp tại các block 2 mặt tiền, với chính sách bán hàng tối ưu như: hỗ trợ vay ngân hàng với lãi suất 0% trong 36 tháng.

Quy hoạch - Đô thị

Điều chỉnh quy hoạch 1/2.000 Khu dân cư phía Nam rạch Bà Bướm, quận 7

(ĐTTCO) - Để điều chỉnh tổng thể quy hoạch phân khu tỷ lệ 1/2000 Khu dân cư phía Nam rạch Bà Bướm, phường Phú Thuận, quận 7, UBND TPHCM đã yêu cầu Sở Quy hoạch – Kiến trúc định hướng về tổ chức không gian, kiến trúc cảnh quan cho từng ô phố, trục đường và toàn khu vực lập quy hoạch.