Cấp sổ hồng nhà xây không phép

Hỏi: - Năm 2007, tôi mua một nền nhà được tách ra từ đất nông nghiệp. Năm 2008, tôi đã tách thửa và chuyển mục đích sử dụng sang đất ở. Sau đó, tôi xây dựng nhà không phép và ở ổn định cho đến nay. Xin hỏi, trường hợp của tôi có được cấp giấy chứng nhận nhà ở hay không?

Nguyễn Thị Thương  (quận Gò Vấp, TPHCM)

Trả lời: - Theo Khoản 1a, 1h Điều 8 Nghị định 88 ngày 19-10-2009 của Chính phủ, người dân được chứng nhận quyền sở hữu nhà ở nếu thuộc đối tượng được sở hữu nhà ở tại Việt Nam và có giấy tờ chứng minh việc tạo lập hợp pháp về nhà ở theo quy định. Đối với hộ gia đình, cá nhân trong nước phải có một trong các loại giấy tờ như giấy phép xây dựng theo quy định pháp luật về xây dựng. Trường hợp nhà ở xây dựng từ ngày 1-7-2006 thì phải có giấy tờ xác nhận của UBND cấp xã về nhà ở không thuộc trường hợp phải xin giấy phép xây dựng, không có tranh chấp và đáp ứng điều kiện về quy hoạch.

Nếu nhà của bà thuộc trường hợp phải xin giấy phép xây dựng nhưng bà đã không thực hiện đúng như thế thì bà chưa được xét cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Vietnam Airlines khuyến cáo hành khách đến sớm làm thủ tục trước 2 tiếng

Vietnam Airlines khuyến cáo hành khách đến sớm làm thủ tục trước 2 tiếng

(ĐTTCO) – Để đảm bảo kế hoạch và sự thuận lợi đi lại, Vietnam Airlines Group (gồm Vietnam Airlines, Pacific Airlines, Vasco) khuyến cáo hành khách đi tàu bay cần theo dõi chặt chẽ thông tin từ các hãng hãng không, chủ động đến sân bay trước giờ khởi hành dự kiến ít nhất 2 tiếng để hoàn thành thủ tục hàng không.

Dự án - đầu tư

Quy hoạch - Đô thị

Tăng phát triển vận tải hành khách công cộng

(ĐTTCO)-Chiều 6-7, Văn phòng UBND TPHCM cho biết, Sở GTVT TP vừa trình UBND TP dự thảo “Đề án tăng cường vận tải hành khách công cộng kết hợp kiểm soát sử dụng phương tiện cơ giới cá nhân tham gia giao thông trên địa bàn TP” (Đề án) giai đoạn từ năm 2021-2030.