Cấp sổ đỏ cho đất mua đấu giá

Nay, tôi muốn bán đất nhưng UBND xã không chịu chứng nhận với lý do đất chưa có sổ đỏ. Vậy, nếu tôi bán đất bằng giấy tay thì sau này người mua có được cấp sổ đỏ hay không?

Nguyễn Thị Thu Nguyệt (Đức Hòa, Long An)

Trả lời: - Theo Điều 116 Nghị định 181 ngày 29-10-2004 của Chính phủ, nếu người sử dụng đất không có một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các Khoản 1, 2 và 5 Điều 50 Luật Đất đai và cũng không có sổ đỏ thì chưa thể thực hiện các thủ tục hành chính về đất đai.

Về việc cấp sổ đỏ, theo Khoản 2, Điều 48 Nghị định 181 nêu trên, hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất chưa có một trong các loại giấy tờ quy định trên, được cấp sổ đỏ khi có đủ các điều kiện sau: Đất không có tranh chấp; đất đã được sử dụng trước thời điểm quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất hoặc quy hoạch chi tiết xây dựng đô thị hoặc quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn được xét duyệt; trường hợp đất được sử dụng sau thời điểm quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất hoặc quy hoạch chi tiết xây dựng đô thị hoặc quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn được xét duyệt thì phải phù hợp với quy hoạch hoặc kế hoạch đó. Thời điểm sử dụng đất do UBND cấp xã, nơi có đất, xác nhận.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Vận tải: Dự báo “nóng” tuyến gần

Vận tải: Dự báo “nóng” tuyến gần

(ĐTTCO)-Những tuyến vận tải có thể tăng vọt lượng hành khách là những tuyến liên tỉnh gần và các tuyến nội tỉnh đổ đến các khu vui chơi. Đó là dự báo về nhu cầu vận tải cho kỳ nghỉ lễ đang đến gần.

Dự án - đầu tư

Các nguyên tắc vàng đầu tư BĐS nghỉ dưỡng

(ĐTTCO)-Với những biến động trong 2 năm qua, dù luôn được đánh giá là kênh đầu tư sinh lời bền vững, nhưng nhà đầu tư cần “nằm lòng” những yếu tố then chốt để đầu tư an toàn thị trường BĐS nghỉ dưỡng. 

Quy hoạch - Đô thị