Cấp giấy chứng nhận cho nhà xây không phép

Hỏi: - Năm 2007, tôi có mua một nền nhà là đất nông nghiệp. Năm 2008, tôi tách thửa và chuyển mục đích sử dụng sang đất ở. Sau đó tôi xây dựng nhà không phép và ở ổn định đến nay. Xin hỏi, trường hợp của tôi có được cấp giấy chứng nhận chủ quyền nhà?

Nguyễn Thị Huệ (đường Phan Văn Hớn, quận 12, TPHCM)

TRẢ LỜI: - Theo Khoản 1a, 1h Điều 8 Nghị định 88 ngày 19-10-2009 của Chính phủ, người dân được chứng nhận quyền sở hữu nhà ở nếu thuộc đối tượng được sở hữu nhà ở tại Việt Nam và có giấy tờ chứng minh việc tạo lập hợp pháp theo quy định.

Đối với hộ gia đình, cá nhân trong nước phải có một trong các loại giấy tờ như giấy phép xây dựng theo quy định pháp luật về xây dựng. Trường hợp nhà ở xây dựng từ ngày 1-7-2006 phải có giấy tờ xác nhận của UBND cấp xã về nhà ở không thuộc trường hợp phải xin giấy phép xây dựng, không có tranh chấp và đáp ứng điều kiện về quy hoạch.

Nếu nhà của bà thuộc trường hợp phải xin giấy phép xây dựng nhưng đã không thực hiện đúng như trên, bà chưa được xét cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Dự án - đầu tư

Quy hoạch - Đô thị

Tăng phát triển vận tải hành khách công cộng

(ĐTTCO)-Chiều 6-7, Văn phòng UBND TPHCM cho biết, Sở GTVT TP vừa trình UBND TP dự thảo “Đề án tăng cường vận tải hành khách công cộng kết hợp kiểm soát sử dụng phương tiện cơ giới cá nhân tham gia giao thông trên địa bàn TP” (Đề án) giai đoạn từ năm 2021-2030.