Bán đất chưa có sổ đỏ

Hỏi: - Năm 2008 tôi có mua giấy tay 112m2 đất trong thửa đất của ông T.T.K đã có sổ đỏ. Xin hỏi, nay tôi muốn bán đất đó hoặc xin giấy phép xây dựng nhà ở thì phải làm sao?

Châu Thị Kiều Loan (Thủ Đức, TPHCM)

Trả lời: - Theo Điều 106 Luật Đất đai 2003, người sử dụng đất được thực hiện quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất với điều kiện đất có sổ đỏ, không có tranh chấp… Như vậy, theo quy định pháp luật, nếu muốn bán mảnh đất trên, trước tiên bà phải làm thủ tục xin cấp sổ đỏ.

Về việc cấp giấy phép xây dựng, theo Quyết định 04 ngày 7-1-2006 của UBND TPHCM, người nộp hồ sơ xin giấy phép xây dựng phải nộp một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất (trừ nhà ở riêng lẻ nằm trong khu dân cư hiện hữu, ổn định sử dụng trước ngày 15-10-1993, phù hợp với quy hoạch xây dựng là đất ở…). Như vậy, khi chưa có sổ đỏ, bà chưa thể xin giấy phép xây dựng nhà ở trên mảnh đất nói trên.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Dự án - đầu tư

Thucduc House vẫn chọn bất động sản làm nòng cốt kinh doanh

(ĐTTCO)- Công ty Cổ phần Phát triển Nhà Thủ Đức (Thuduc House) vừa tiến hành tổ chức Đại hội đồng cổ đông thường niên tài khóa 2019. Năm 2019 gặp nhiều khó khăn nhưng kết quả kinh doanh của công ty khả quan hơn, doanh thu và lợi nhuận đều tăng trưởng cao so với năm 2018. 

Quy hoạch - Đô thị

Giải quyết dứt điểm khó khăn, vướng mắc 2 dự án đường sắt đô thị

(ĐTTCO) – UBND TPHCM vừa yêu cầu các sở-ngành và UBND các quận thường xuyên rà soát tiến độ thực hiện dự án xây dựng tuyến đường sắt đô thị số 1, Bến Thành - Suối Tiên và dự án xây dựng tuyến tàu điện ngầm số 2, Bến Thành - Tham Lương để giải quyết dứt điểm các khó khăn, vướng mắc của các dự án.