Tư vần: Bán nhà là tài sản chung với người đã biệt tích?

Hỏi: - Chồng tôi bỏ nhà đi biệt tích đã hơn 8 năm nay. Chúng tôi không có con cái. Hiện tại, tôi cần bán căn nhà chung của vợ chồng, người mua nhà bắt buộc phải có chồng tôi ký tên. Xin hỏi, tôi phải làm sao để bán được nhà?

Trần Thị Phượng (Long Phước, Long Thành, Đồng Nai)

Trả lời: - Theo quy định tại Điểm d Khoản 1 Điều 81 Bộ luật Dân sự 2005, khi một người biệt tích 5 năm trở lên và không có tin tức xác thực còn sống, người có quyền, lợi ích liên quan có thể yêu cầu tòa án ra quyết định tuyên bố người biệt tích đã chết. Quan hệ tài sản của người bị tòa án tuyên bố đã chết được giải quyết như đối với người đã chết; tài sản của người đó được giải quyết theo quy định của pháp luật về thừa kế.

Căn cứ quy định trên, bà có thể làm thủ tục yêu cầu tòa án tuyên bố chồng của bà đã chết. Sau khi làm xong thủ tục khai nhận di sản của người chết, bà và các đồng thừa kế (nếu có) có thể thực hiện các giao dịch liên quan đến căn nhà.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Đường Đồng Khởi TPHCM có giá thị trường hàng tỷ đồng/m2, nhưng khung giá đất chỉ 162 triệu đồng/m2, nếu được phép nhân lên 30% hay áp dụng hệ số K giá đất cũng chỉ 442 triệu đồng/m2.

TPHCM kiến nghị bỏ khung giá đất

(ĐTTCO)-Phó Chủ tịch UBND TPHCM Võ Văn Hoan vừa ký Văn bản 3461/UBND-ĐT gửi Thủ tướng Chính phủ và các bộ ngành Trung ương, kiến nghị xem xét bỏ quy định về khung giá đất. Kiến nghị này nhằm tháo gỡ những bất hợp lý trong việc xác định giá đất khi Nhà nước bồi thường, hỗ trợ thu hồi đất, cũng như việc thực hiện nghĩa vụ tài chính của doanh nghiệp được Nhà nước giao đất.

Dự án - đầu tư

Đầu tư thông minh: Xuống tiền nhà phố, sở hữu không gian biệt thự

(ĐTTCO) - Trong bối cảnh thị trường bất động sản vẫn đang chịu ảnh hưởng từ đại dịch Covid, giới chuyên gia đều có chung nhận định, với nhà đầu tư có tầm nhìn dài hạn và người mua ở thực, đây là thời điểm vàng để sở hữu bất động sản có giá trị tiềm năng lớn với mức giá tốt.

Quy hoạch - Đô thị

Chính quyền đô thị cần tinh gọn và hiệu quả

(ĐTTCO)-Trao đổi với ĐTTC, Thứ trưởng Bộ Nội vụ TRẦN ANH TUẤN, cho biết chính quyền đô thị (CQĐT) mà 3 địa phương Hà Nội, Đà Nẵng và TPHCM đang hướng đến tinh gọn và hiệu quả. Do đó cần nghiên cứu, luận giải làm sao để khi đưa vào thực hiện bảo đảm được tính đồng bộ, thống nhất giữa các cấp đơn vị hành chính.

Không gian sống