Xử lý hành vi xây dựng trái phép

(ĐTTCO) - Tôi có xây ô văng ra phần đất không có trong sổ đỏ của tôi nhưng nằm trong khuôn viên của chủ cũ, tiếp giáp với các thửa đất liền kề, không có tranh chấp. 
Hỏi: - Tôi có xây ô văng ra phần đất không có trong sổ đỏ của tôi nhưng nằm trong khuôn viên của chủ cũ, tiếp giáp với các thửa đất liền kề, không có tranh chấp. Trong quá trình tôi thi công, thanh tra xây dựng đã xuống lập biên bản vi phạm hành chính xây dựng trái phép, đình chỉ thi công và ra quyết định buộc tôi tháo dỡ. Xin hỏi, cách xử lý này có đúng quy định hay không?
Lê Trung Dũng (quận Bình Tân, TPHCM)
Trả lời: - Theo Khoản 1, Điều 89 Luật Xây dựng năm 2014 và các văn bản hướng dẫn thực hiện, trước khi khởi công, chủ đầu tư phải có giấy phép xây dựng (trừ một số trường hợp được quy định). Chủ đầu tư có trách nhiệm tổ chức thực hiện xây dựng công trình theo giấy phép xây dựng đã được cấp. Chính phủ đã quy định xử phạt chủ đầu tư có hành vi vi phạm các quy định về trật tự xây dựng, trong đó có hình thức phạt tiền đối với chủ đầu tư tổ chức thi công xây dựng công trình sai nội dung giấy phép.

Như vậy, cơ quan thẩm quyền có trách nhiệm căn cứ vào giấy phép xây dựng (chứ không phải căn cứ tình trạng đất) để xác định ông có xây dựng đúng phép hay không. Nếu thanh tra xây dựng phát hiện ông có vi phạm thì họ được quyền lập thủ tục xử phạt ông.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Điều kiện, thủ tục người nước ngoài mua nhà ở Việt Nam

(ĐTTCO) - Hỏi: - Tôi có một người bạn là người nước ngoài, có nhu cầu mua nhà ở Việt Nam. Xin hỏi là điều kiện, thủ tục người nước ngoài được mua nhà ở tại Việt Nam như thế nào? Và các loại thuế phải chịu khi mua nhà cụ thể ra sao?

Dự án - đầu tư

Đánh thức tiềm năng bất động sản nghỉ dưỡng Vũng Tàu

(ĐTTCO) - Nằm trong vùng kinh tế năng động nhất bậc nhất khu vực Đông Nam bộ, sở hữu khí hậu ấm áp, bờ biển đẹp, hạ tầng phát triển, Vũng Tàu được đánh giá có nhiều lợi thế trong phát triển du lịch và hình thành các resort nghỉ dưỡng cao cấp. Thế nhưng, bấy lâu nay, thị trường giàu tiềm năng này vẫn... như "đại bác tịt ngòi"...

Quy hoạch - Đô thị

Bộ GTVT đồng ý giảm giá vé Trạm BOT Nam Bình Định

(ĐTTCO)-Ngày 8-12, ông Nguyễn Tự Công Hoàng, Giám đốc Sở GTVT Bình Định cho biết, Bộ GTVT đã đồng ý giảm mức thu phí qua Trạm BOT Nam Bình Định. Hiện vẫn còn chờ ý kiến giảm giá phí tại Trạm thu phí BOT Bắc Bình Định và Trạm thu phí trên QL19 ở huyện Tây Sơn.