Xử lý đặt cọc mua bán nhà bị vô hiệu

Hỏi: - Cha tôi đã ký hợp đồng nhận tiền đặt cọc của một cá nhân để bán nhà thuộc sở hữu chung của 2 vợ chồng. Nay, do phát sinh một khiếu nại ngoài ý muốn nên cha tôi không thể bán nhà. Xin hỏi, nếu người mua nhà kiện ra tòa cha tôi có bị phạt cọc hay không?

Vũ Giáng Hương (huyện Thuận An, Bình Dương)

Trả lời: - Do thỏa thuận về đặt cọc là một giao dịch dân sự nên việc đặt cọc chỉ có hiệu lực khi có đủ các điều kiện quy định (người tham gia giao dịch có năng lực hành vi dân sự; mục đích và nội dung của giao dịch không vi phạm điều cấm của pháp luật, không trái đạo đức xã hội; người tham gia giao dịch hoàn toàn tự nguyện) và phải được lập thành văn bản.

Ngoài ra, theo Khoản 1, Điều 126, Luật Nhà ở năm 2014, việc bán nhà ở thuộc sở hữu chung phải có sự đồng ý của tất cả chủ sở hữu. Nếu bên nhận đặt cọc và bên đặt cọc đều có lỗi làm cho việc đặt cọc bị vô hiệu do không thực hiện đúng điều khoản này thì theo Điều 137 Bộ Luật Dân sự: khi giao dịch dân sự vô hiệu thì các bên có trách nhiệm hoàn trả cho nhau số tiền đã nhận.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Dự án - đầu tư

Quy hoạch - Đô thị

Tạo hấp lực cho các đô thị mới

(ĐTTCO)-Tình trạng phát triển đô thị manh mún theo “vết dầu loang” như hiện nay vừa không mang lại hiệu quả đầu tư cao, vừa dẫn đến việc kết nối hạ tầng kỹ thuật và giao thông không đồng bộ, phá vỡ quy hoạch và có thể lặp lại nguy cơ quá tải hạ tầng như khu trung tâm hiện hữu.