Xin cấp phép xây dựng khi đất chưa có sổ đỏ

(ĐTTCO) - Hỏi: - Năm 2010, tôi có mua giấy tay 112m2 đất trong thửa đất của ông Trần T.K đã có sổ đỏ. Xin hỏi, nay tôi muốn bán đất đó hoặc xin giấy phép xây dựng nhà ở phải làm sao?
Mai Thị Kiều (phường Linh Xuân, quận Thủ Đức, TPHCM)
Trả lời: - Theo Điều 106 Luật Đất đai năm 2003 (áp dụng đối với trường hợp của bà - mua đất bằng giấy tay năm 2010), người sử dụng đất được thực hiện quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất với điều kiện đất có sổ đỏ, không có tranh chấp… Như vậy, theo quy định pháp luật, nếu muốn bán mảnh đất trên trước tiên bà phải làm thủ tục xin cấp sổ đỏ.
Về việc cấp giấy phép xây dựng, theo Điều 11, Thông tư số 15 ngày 30-6-2016 của Bộ Xây dựng, hướng dẫn về cấp phép xây dựng, hồ sơ đề nghị cấp phép xây dựng đối với nhà ở riêng lẻ, gồm: Đơn (theo mẫu); bản sao một trong những giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai... Như vậy, khi chưa có giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật, bà chưa thể xin giấy phép xây dựng nhà ở trên mảnh đất nói trên.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Phải bồi thường cho người thực tế đang sử dụng đất

(ĐTTCO) - Hỏi: - Năm 1987 tôi có khai hoang một số đất trên địa bàn khu 8, xã Đông Hòa (nay là khu phố Tân Lập, phường Đông Hòa, thị xã Dĩ An, tỉnh Bình Dương). Năm 2001, tôi kê khai đăng ký với xã Đông Hòa 800m2 đất. 

Dự án - đầu tư

Giá chênh lệch 15-30%, nhà ở ven sông hồ vẫn hút khách

(ĐTTCO) - Tất cả quỹ đất ven sông hồ gần như đã bị khai thác cạn kiệt hoặc đã có chủ, rục rịch rao bán. Hiện nay, muốn sở hữu một bất động sản ven sông, người mua thường phải bỏ chi phí cao hơn khu vực khác, dao động từ khoảng 15-30%. Mặc dù vậy, thị trường này vẫn nhộn nhịp kẻ bán, người mua.

Quy hoạch - Đô thị