Vợ mất khi đang bán nhà phải làm sao?

(ĐTTCO) - Hỏi: - Vợ chồng tôi cùng đứng tên sở hữu một căn nhà, chúng tôi đang làm thủ tục bán nhà, đã nhận tiền đặt cọc, chỉ còn chờ ngày ra công chứng. Thế nhưng, vợ tôi vừa mất do tai nạn. 
Xin hỏi, bây giờ một mình tôi có thể tự ký hợp đồng để hoàn tất việc bán nhà không?
Nguyễn Thế Mạnh  (quận 12, TPHCM)
Trả lời: - Theo quy định tại Điều 122 Luật Nhà ở 2014, trường hợp mua bán, tặng cho, đổi, góp vốn, thế chấp nhà ở, chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở thương mại phải thực hiện công chứng, chứng thực hợp đồng. Như vậy, hợp đồng mua bán nhà chỉ có hiệu lực khi hoàn tất việc công chứng. Căn nhà là tài sản chung nên hợp đồng phải có chữ ký của 2 vợ chồng. Một mình ông ký hợp đồng bán nhà là không thể thực hiện được. Vợ ông mất nên sẽ phát sinh thừa kế đối với tài sản của vợ ông trong khối tài sản chung này.
Để thực hiện việc bán nhà, ông phải tiến hành khai di sản thừa kế tại phòng công chứng (hoặc văn phòng công chứng), đồng thời các đồng thừa kế đều đồng ý bán nhà và ủy quyền cho ông ký hợp đồng bán nhà.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Phải bồi thường cho người thực tế đang sử dụng đất

(ĐTTCO) - Hỏi: - Năm 1987 tôi có khai hoang một số đất trên địa bàn khu 8, xã Đông Hòa (nay là khu phố Tân Lập, phường Đông Hòa, thị xã Dĩ An, tỉnh Bình Dương). Năm 2001, tôi kê khai đăng ký với xã Đông Hòa 800m2 đất. 

Dự án - đầu tư

STC Corporation giới thiệu dự án Hometel Sun Garden Đà Lạt

(ĐTTCO)- CTCP Quản lý Đầu tư STC (STC INVEST) - trực thuộc hệ thống STC Corporation vừa công bố dự án Sungarden Đà Lạt là chuỗi căn hộ hometel được quy hoạch đồng bộ với đầy đủ các yếu tố tiện ích, tiện lợi trong việc ở và đi lại, tọa lạc tại số 2 Nam Hồ, Thành phố Đà Lạt.

Quy hoạch - Đô thị