Việt kiều không được thừa kế quyền sử dụng đất?

(ĐTTCO) - Hỏi: - Tôi đang sở hữu một căn nhà và 2.400m2 đất nông nghiệp. Tôi có 2 con, trong đó có 1 đang định cư ở nước ngoài. Tôi dự định lập di chúc cho đứa ở trong nước căn nhà, còn đứa ở nước ngoài được số đất trên. Xin hỏi, thủ tục cụ thể phải làm như thế nào?
Lưu Văn Hòa (TP Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai)
Trả lời: - Có lẽ, ông nên có sự hoán đổi qua việc cho người con ở trong nước được thừa kế số đất nông nghiệp, còn người con đang ở nước ngoài được thừa kế nhà ở. Bởi vì, theo quy định tại Khoản 1, Điều 179 Luật Đất đai năm 2013 chưa cho phép người Việt Nam định cư ở nước ngoài được thừa kế quyền sử dụng đất bằng cách trực tiếp sử dụng đất (không phân biệt loại đất) ở Việt Nam. Riêng đối với nhà ở, Luật Nhà ở cho phép người Việt Nam định cư ở nước ngoài được thừa kế nhà ở tại Việt Nam. Tuy nhiên, cũng cần lưu ý: Chỉ có những người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc một trong những đối tượng được sở hữu nhà ở tại Việt Nam mới được thừa kế nhà ở. Ngược lại, nếu không thuộc đối tượng đó hoặc nếu là người đã về Việt Nam cư trú từ 6 tháng trở lên nhưng đang có sở hữu nhà ở tại Việt Nam mà được thừa kế nhà ở thì chỉ được hưởng giá trị của nhà ở đó.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Đường liên cảng Cái Mép - Thị Vải thi công chậm tiến độ và mới được kết nối tới chân công trình Cảng CMH. Ảnh: Minh Tuấn

Vừa thanh tra toàn diện, vừa thu hồi dự án?

(ĐTTCO) - Sau khi ĐTTC có bài phản ánh “Dự án Cảng Tổng hợp-Container Cái Mép Hạ: Nhiều dấu hiệu khuất tất”, ngày 8-12-2017, phóng viên ĐTTC đã liên hệ lãnh đạo tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu để làm rõ những khiếu nại của chủ đầu tư về việc tỉnh thu hồi dự án trái pháp luật và những bất cập, khó khăn, vướng mắc trong suốt quá trình thực hiện dự án.
 

Dự án - đầu tư

Được chia nhà vì pháp luật công nhận là vợ chồng

(ĐTTCO) - Hỏi: - Chúng tôi sống chung như vợ chồng với nhau từ năm 1980 nhưng không đăng ký kết hôn. Năm 2000, chồng tôi đứng tên mua một căn nhà. Do mâu thuẫn nên chúng tôi muốn ly hôn. Xin hỏi, khi ly hôn, tôi có được phân chia căn nhà đó hay không?

Quy hoạch - Đô thị