Tranh chấp tiền bán đất

Hỏi: - Tôi có 250m2 đất thổ cư, đã có sổ đỏ. Tháng 7-2012 tôi đi công chứng hợp đồng bán đất. Thực tế, giá giao dịch chuyển nhượng lô đất là 500 triệu đồng nhưng người mua đề nghị chỉ ghi trên hợp đồng là 300 triệu đồng để đóng thuế thấp. Sau khi  nhận 300 triệu đồng tôi đã nộp hồ sơ đến Văn phòng Đăng ký quyền sử dụng đất. Lúc đó, người mua viết giấy nợ 200 triệu đồng và hẹn 1 tuần sau sẽ thanh toán, thế nhưng họ đã không thực hiện. Lo ngại Văn phòng Đăng ký quyền sử dụng đất sẽ sang tên nên tôi gửi đơn ngăn chặn, nhưng nơi đây cho biết họ không có chức năng giải quyết tranh chấp liên quan đến tiền bạc. Họ cho tôi 20 ngày khởi kiện tại Tòa án, nếu không họ vẫn tiến hành ra giấy chứng nhận cho người mua. Xin hỏi, tôi làm sao để được nhận số tiền còn lại?

Lê Thị Gấm (Đức Hòa, Long An)

Trả lời: - Theo Khoản 3, Điều 25 Bộ Luật Tố tụng dân sự, tranh chấp về hợp đồng dân sự thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án. Do vậy, nếu không tự thương lượng để được nhận số tiền bán đất còn lại (200 triệu đồng) thì bà có thể nộp đơn khởi kiện đến tòa án cấp huyện, nơi có đất.

Khi Tòa án thụ lý vụ kiện (có biên lai đóng tiền tạm ứng án phí) thì bà có thể đề nghị Văn phòng Đăng ký quyền sử dụng đất huyện tạm dừng việc sang tên cho đến khi có bản án giải quyết tranh chấp có hiệu lực của tòa án.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Đất chưa có sổ đỏ, không thể lập di chúc thừa kế

(ĐTTCO) - Hỏi: - Tôi đang mua đất của một dự án ở quận 2 (TPHCM). Do thời gian nhận đất còn lâu nên để phòng ngừa chuyện không hay xảy ra, tôi có thể lập di chúc cho người con út thừa kế diện tích đất đó không?

Dự án - đầu tư

Quy hoạch - Đô thị

Thu phí tự động trên cao tốc TP.HCM - Long Thành - Dầu Giây

(ĐTTCO)-Theo Tổng công ty Đầu tư phát triển đường cao tốc VN (VEC), từ ngày 21-8 sẽ đưa hệ thống thu phí tự động không dừng (ETC) sử dụng thiết bị OBU vào khai thác trên tuyến cao tốc TP.HCM - Long Thành - Dầu Giây.