Tranh chấp đất có giấy chứng nhận sang nhượng

Hỏi: - Tháng 2-2008, tôi đã gửi đơn kiện ông Trần Minh H. xâm chiếm đất. UBND huyện đã ra quyết định giải quyết tranh chấp. Do ông H. không đồng ý nên hồ sơ được chuyển lên UBND tỉnh. Thay vì giải quyết tiếp, UBND tỉnh đã chỉ đạo UBND huyện thu hồi quyết định đã ban hành với lý do ông H. có giấy chứng nhận sang đất. Vậy tôi phải làm sao?

Trương Thị Mỹ Lý (Cần Đước, Long An)

Trả lời: - Theo Khoản 1, Điều 136 Luật Đất đai, tranh chấp về quyền sử dụng đất mà đương sự có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc có một trong các giấy tờ quy định tại các Khoản 1, 2 và 5 Điều 50 Luật Đất đai và tranh chấp về tài sản gắn liền với đất do tòa án nhân dân giải quyết. Chẳng hạn, đó là giấy tờ chuyển nhượng quyền sử dụng đất, mua bán nhà ở gắn liền với đất ở trước ngày 15-10-1993, nay được UBND cấp xã xác nhận là đã sử dụng đất trước ngày 15-10-1993; giấy tờ về thanh lý, hóa giá nhà ở gắn liền với đất ở…

Nếu ông H. có một trong các lọai giấy này thì bà cần phải gửi đơn đến tòa án nhân dân cấp huyện để được xem xét, giải quyết.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Chợ phiên cây giống… 0 đồng

Chợ phiên cây giống… 0 đồng

(ĐTTCO) - Mỗi sáng chủ nhật, đến hẹn lại lên, một góc Công viên Tao Đàn (TPHCM) lại nhộn nhị khi từng nhóm người tụ tập về đây mang theo đủ các loại cây, dây leo, hạt giống như chuẩn bị một buổi trình diễn trồng cây sắp diễn ra.

Dự án - đầu tư

Shop Villa Ha Tien Venice Villas: Mảnh ghép hoàn hảo du lịch Hà Tiên

(ĐTTCO) - Sau khi công bố khu tiện ích đỉnh cao chuyên biệt cho nhu cầu du lịch nghỉ dưỡng, Ha Tien Venice Villas tiếp tục ra mắt khu shop villa nằm ngay mặt tiền đường ven biển. Đây là cung đường du lịch trọng điểm của Hà Tiên, được dự báo sẽ tạo thành dải thương mại sầm uất trong thời gian tới.

Quy hoạch - Đô thị