Trả xong nợ, mới được tách thửa

Hỏi: - Tôi có mua giấy tay 125m2 đất trong khuôn viên nhà xưởng. Lúc tôi mua, người bán đang làm thủ tục xin cấp giấy chứng nhận cho toàn khu nhà xưởng. Tháng 4-2011 UBND quận đã đồng ý cấp giấy chứng nhận và cho phép chủ đất ghi nợ tiền sử dụng đất. Nay, tôi chấp nhận nộp số tiền sử dụng đất còn nợ để được tách thửa và được cấp sổ đỏ cho phần đất tôi đã mua, có được không?

Bùi Thị Dung (phường 3, quận 8, TPHCM)

Trả lời: - Không được. Bởi vì, theo Khoản 4 Điều 5 Nghị định 17 ngày 27-1-2006 của Chính phủ, việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất đã được cấp giấy chứng nhận nhưng còn ghi nợ tiền sử dụng đất không có giá trị pháp lý.

Trong trường hợp cụ thể của bà, trước khi thực hiện các thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất theo đúng quy định, bên chuyển nhượng (chủ đất) phải nộp tiền sử dụng đất còn nợ. Sau đó, Phòng Tài nguyên - Môi trường quận mới chỉnh lý, xóa số nợ ghi trên giấy chứng nhận và tiến hành thủ tục tách thửa, cấp giấy chứng nhận cho bà.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Đường liên cảng Cái Mép - Thị Vải thi công chậm tiến độ và mới được kết nối tới chân công trình Cảng CMH. Ảnh: Minh Tuấn

Vừa thanh tra toàn diện, vừa thu hồi dự án?

(ĐTTCO) - Sau khi ĐTTC có bài phản ánh “Dự án Cảng Tổng hợp-Container Cái Mép Hạ: Nhiều dấu hiệu khuất tất”, ngày 8-12-2017, phóng viên ĐTTC đã liên hệ lãnh đạo tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu để làm rõ những khiếu nại của chủ đầu tư về việc tỉnh thu hồi dự án trái pháp luật và những bất cập, khó khăn, vướng mắc trong suốt quá trình thực hiện dự án.
 

Dự án - đầu tư

Được chia nhà vì pháp luật công nhận là vợ chồng

(ĐTTCO) - Hỏi: - Chúng tôi sống chung như vợ chồng với nhau từ năm 1980 nhưng không đăng ký kết hôn. Năm 2000, chồng tôi đứng tên mua một căn nhà. Do mâu thuẫn nên chúng tôi muốn ly hôn. Xin hỏi, khi ly hôn, tôi có được phân chia căn nhà đó hay không?

Quy hoạch - Đô thị