Tòa án nơi bị đơn có trụ sở phải thụ lý vụ án

(ĐTTCO) - Hỏi: - Trong thời kỳ hôn nhân, vợ chồng tôi có xây dựng một căn nhà. Năm 2010, chồng tôi tự ý làm thủ tục bán căn nhà trên cho người khác mà không hỏi ý kiến của tôi. Từ đó, vợ chồng tôi xảy ra mâu thuẫn. Năm 2014, tôi quyết định ra tòa ly hôn và yêu cầu chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân. Tòa án quận nơi tôi cư trú đã thụ lý. Đồng thời tôi cũng kiện văn phòng công chứng, yêu cầu hủy hợp đồng mua bán nhà và bồi thường thiệt hại. Tôi khởi kiện tại tòa án, nơi văn phòng công chứng có trụ sở. Tuy nhiên tòa án nơi có trụ sở của văn phòng công chứng lại chuyển hồ sơ vụ án của tôi về tòa án nơi giải quyết đơn ly hôn. Xin hỏi, việc chuyển hồ sơ vụ án như vậy có đúng không?

Trần Thị Mai Thảo (quận B.T, TPHCM)

Trả lời: - Tại Khoản 1 Điều 35 Bộ luật Tố tụng dân sự quy định về thẩm quyền của tòa án theo lãnh thổ như sau: a) Tòa án nơi bị đơn cư trú, làm việc (nếu bị đơn là cá nhân) hoặc nơi bị đơn có trụ sở (nếu bị đơn là cơ quan, tổ chức) có thẩm quyền giải quyết theo thủ tục sơ thẩm những tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động theo quy định tại các điều 25, 27, 29, 31 của bộ luật này; b) Các đương sự có quyền tự thỏa thuận với nhau bằng văn bản yêu cầu tòa án nơi cư trú, làm việc của nguyên đơn (nếu nguyên đơn là cá nhân) hoặc nơi có trụ sở nguyên đơn (nếu nguyên đơn là cơ quan, tổ chức) giải quyết những tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động theo quy định tại các điều 25, 27, 29, 31 của bộ luật này; c) Tòa án nơi có bất động sản có thẩm quyền giải quyết những tranh chấp về BĐS.

Như vậy, việc bà khởi kiện văn phòng công chứng thì thẩm quyền giải quyết là tòa án nơi có trụ sở của văn phòng công chứng. Việc tòa án nơi có trụ sở văn phòng công chứng chuyển đơn khởi kiện của bà sang tòa án khác là không đúng.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Chủ sở hữu chết, hợp đồng ủy quyền nhà chấm dứt

(ĐTTCO) - Hỏi: - Cách đây hơn 10 năm, trước khi qua đời, cha tôi có làm giấy ủy quyền nhà cho mẹ. Trong quá trình ở và làm ăn cùng với mẹ, người em trai của tôi đã sang tên ngôi nhà trên. Xin hỏi, mẹ tôi có được hưởng gì đối với căn nhà và số tài sản cùng làm ăn với em tôi trong hơn 10 năm hay không?

Dự án - đầu tư

Quy hoạch - Đô thị