Tính thuế khi tách thửa đất

Hỏi: - Năm 2000 tôi và người bạn mua chung một thửa đất tại tỉnh Bình Dương. Tuy bạn tôi đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nhưng chính quyền địa phương có xác nhận cả hai là đồng sử dụng thửa đất này. Nay, chúng tôi muốn làm thủ tục tách thửa, mỗi người 1/2 thửa đất, vậy phải nộp những khoản thuế nào?

Lê Văn Thái (phường 7, quận Phú Nhuận, TPHCM)

Trả lời: - Trường hợp hai người cùng đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, nay làm thủ tục tách thửa, mỗi người 1/2 thửa đất, và diện tích xin tách thửa không thay đổi so với diện tích cấp giấy, cả hai phải kê khai nghĩa vụ tài chính nhưng không phải nộp thuế.

Trường hợp chỉ có một người đứng tên, nay muốn làm thủ tục tách thửa, mỗi người được 1/2 thửa đất, do đây là việc chuyển nhượng, mua bán, tặng cho… nên người chuyển nhượng phải kê khai nộp thuế thu nhập cá nhân; còn người nhận chuyển nhượng phải nộp lệ phí trước bạ.

Theo quy định tại Khoản 3 Điều 1 Thông tư 161/2009 của Bộ Tài chính, trường hợp BĐS thuộc sở hữu chung của một nhóm người hay một hộ gia đình nhưng do một người đại diện đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà, thì đối tượng nộp thuế là cá nhân đại diện đứng tên và từng cá nhân có văn bản thỏa thuận do người đại diện đứng tên (có chứng thực của UBND xã nơi cư trú hoặc chứng nhận của công chứng).

Nếu thuộc trường hợp này, ông và bạn của mình được quyền thỏa thuận chia nhau số thuế thu nhập cá nhân phải nộp.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Đường liên cảng Cái Mép - Thị Vải thi công chậm tiến độ và mới được kết nối tới chân công trình Cảng CMH. Ảnh: Minh Tuấn

Vừa thanh tra toàn diện, vừa thu hồi dự án?

(ĐTTCO) - Sau khi ĐTTC có bài phản ánh “Dự án Cảng Tổng hợp-Container Cái Mép Hạ: Nhiều dấu hiệu khuất tất”, ngày 8-12-2017, phóng viên ĐTTC đã liên hệ lãnh đạo tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu để làm rõ những khiếu nại của chủ đầu tư về việc tỉnh thu hồi dự án trái pháp luật và những bất cập, khó khăn, vướng mắc trong suốt quá trình thực hiện dự án.
 

Dự án - đầu tư

Được chia nhà vì pháp luật công nhận là vợ chồng

(ĐTTCO) - Hỏi: - Chúng tôi sống chung như vợ chồng với nhau từ năm 1980 nhưng không đăng ký kết hôn. Năm 2000, chồng tôi đứng tên mua một căn nhà. Do mâu thuẫn nên chúng tôi muốn ly hôn. Xin hỏi, khi ly hôn, tôi có được phân chia căn nhà đó hay không?

Quy hoạch - Đô thị