Thừa kế nhà trong trường hợp di chúc không hợp pháp

Hỏi: - Bác trai tôi không có con, còn vợ đã chết cách đây 2 năm. Khi bác lâm bệnh nặng và mất trí nhớ, có một người cháu đã nhờ người làm di chúc để được hưởng căn nhà của bác. Xin hỏi, di chúc làm trong hoàn cảnh như thế có hợp pháp hay không? Trường hợp bác tôi không có di chúc hợp pháp thì tài sản của bác sẽ được xử lý như thế nào?

Phùng Thị Thơm (huyện Đức Hòa, Long An)

Trả lời: - Theo Điều 652 Bộ Luật Dân sự 2005, di chúc được coi là hợp pháp phải đủ các điều kiện sau đây: Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong lập di chúc; không bị lừa dối, đe dọa hoặc cưỡng ép; nội dung di chúc không trái pháp luật, đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định pháp luật. Trường hợp không có di chúc hoặc di chúc không hợp pháp thì di sản của người chết được chia thừa kế theo pháp luật.

Đối với trường hợp người bác của bà, rõ ràng di chúc này không hợp pháp. Như vậy, di sản của người bác để lại phải được chia thừa kế theo pháp luật.

Nếu ông không có con; cha, mẹ, vợ đều đã chết, thì di sản của ông được chia cho hàng thừa kế thứ hai (gồm có: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại) hoặc hàng thừa kế thứ ba (gồm có: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại).

Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước đó do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Chủ sở hữu chết, hợp đồng ủy quyền nhà chấm dứt

(ĐTTCO) - Hỏi: - Cách đây hơn 10 năm, trước khi qua đời, cha tôi có làm giấy ủy quyền nhà cho mẹ. Trong quá trình ở và làm ăn cùng với mẹ, người em trai của tôi đã sang tên ngôi nhà trên. Xin hỏi, mẹ tôi có được hưởng gì đối với căn nhà và số tài sản cùng làm ăn với em tôi trong hơn 10 năm hay không?

Dự án - đầu tư

Công bố dự án Vung Tau Regency

(ĐTTCO)- Công ty TNHH AllGreen Vượng Thành - Trùng Dương ký kết hợp tác chiến lược giữa chủ đầu tư với đơn vị phát triển dự án - CTCP DV BĐS Danh Khôi Việt và đơn vị quản lý vận hành công ty MOA, ngân hàng hỗ trợ dự án Agribank.

Quy hoạch - Đô thị