Thừa kế đất, được gia hạn thời gian sử dụng đất

(ĐTTCO) - Hỏi: - Cha tôi được giao 1.248m2 đất nông nghiệp từ năm 2003, với thời hạn sử dụng 20 năm. Năm 2017, cha tôi đã qua đời. Xin hỏi, tôi có được tiếp tục sử dụng diện tích đất đó hay bị thu hồi vào năm 2023?
Trần Văn An (huyện Dầu Tiếng, Bình Dương)
Trả lời: - Theo quy định tại Luật Đất đai năm 2013 thì khi hết thời hạn sử dụng đất, hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp trên đất nông nghiệp do được Nhà nước giao sẽ được tiếp tục giao đất với thời hạn quy định nếu có nhu cầu tiếp tục sử dụng và việc sử dụng đất đó phù hợp với quy hoạch sử dụng đất đã được xét duyệt.
Theo quy định tại Điều 179 Luật Đất đai năm 2013 thì cá nhân sử dụng đất có quyền để thừa kế quyền sử dụng đất của mình theo di chúc hoặc theo pháp luật. Vì vậy, khi cha của ông qua đời mà có ông là người thừa kế thì ông được tiếp tục sử dụng đất nông nghiệp (trừ trường hợp Nhà nước phải thu hồi đất theo quy định như: cần sử dụng đất vào mục đích quốc phòng, an ninh, lợi ích quốc gia, lợi ích công cộng, phát triển kinh tế; người sử dụng đất cố ý hủy hoại đất; người sử dụng đất tự nguyện trả lại đất…).

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Vingroup ra mắt điện thoại thông minh Vsmart

Vingroup ra mắt điện thoại thông minh Vsmart

(ĐTTCO) - Ngày 14-12, tại Toà tháp Landmark81, TPHCM, Tập đoàn Vingroup sẽ chính thức ra mắt 4 dòng điện thoại thông minh thương hiệu Vsmart. Đây là những sản phẩm đầu tiên, khởi động cho chiến lược phát triển theo định hướng công nghiệp và công nghệ của Tập đoàn trong tương lai.

Dự án - đầu tư

Căn hộ trung tâm Sài Gòn “hút hồn” khách hàng

(ĐTTCO) - Sở hữu vị trí đắc địa trung tâm quận 4, với tầm nhìn 3 mặt hướng sông, tiện ích đa dạng và trang bị nội thất cao cấp, hiện đại cùng hàng loạt các tiện ích vượt trội, dự án Charmington Iris phong cách Châu Âu đang được rất nhiều khách hàng quan tâm đặc biệt.

Quy hoạch - Đô thị