Thủ tục nhận đất thừa kế

Hỏi: - Mẹ tôi qua đời năm 2011, có để lại một thửa đất đã có sổ đỏ. Nay, cha tôi đồng ý cho tôi đứng tên thửa đất này. Xin hỏi, tôi phải làm những thủ tục gì?

Nguyễn Văn Anh (Nhơn Trạch, Đồng Nai)

Trả lời: - Nếu mẹ của ông qua đời mà không để lại di chúc, theo Điều 676 Bộ Luật Dân sự 2005 thì 1/2 diện tích đất thuộc quyền sử dụng hợp pháp của bà thuộc về cha của ông, ông và các anh em của ông (kể cả ông bà ngoại của ông, nếu họ còn sống). Trường hợp mẹ ông có để lại di chúc hợp pháp thì số đất của bà thuộc về những người được chỉ định trong di chúc.

Để thực hiện việc tặng cho đất cho ông thì cha của ông và những người thừa kế theo pháp luật hoặc theo di chúc của mẹ ông phải đi làm thủ tục khai nhận di sản, lập văn bản tặng cho ông phần đất của họ. Sau đó, ông có thể liên hệ với UBND cấp huyện nơi có đất để làm thủ tục cấp sổ đỏ đứng tên mình.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Dự án - đầu tư

Căn hộ to, không lo “nặng” tài chính

(ĐTTCO) - “Gia đình chọn sống trong khu căn hộ ở Nam Sài Gòn mấy năm nay vì tiện nhiều thứ, có điều các cháu ngày càng lớn nên phải sắm căn to hơn mới đủ không gian sinh hoạt. 

Quy hoạch - Đô thị