Thủ tục điều chỉnh giấy phép xây dựng

Hỏi: - Tôi đã được cấp giấy phép xây dựng (GPXD) nhà. Sau khi phá dỡ nhà cũ, mới hay bề ngang đất là 4m, chứ không phải 3,8m như ghi trong GPXD. Xin hỏi, trường hợp này có được điều chỉnh lại GPXD? Nếu được, thủ tục như thế nào?

Nguyễn Tuấn Hải (phường 25, quận Gò Vấp, TPHCM)

Trả lời: - Theo Điều 22 Quyết định 68 ngày 14-9-2010 của UBND TPHCM, trường hợp nhà ở đã được cấp GPXD, sau khi phá dỡ có diện tích đất xây dựng lớn hơn diện tích đất ghi trong giấy chứng nhận; không có tranh chấp, khiếu nại; không lấn chiếm đất công; phù hợp quy hoạch và các quy định pháp luật về xây dựng; nếu chủ đầu tư có nhu cầu điều chỉnh lại GPXD cho phù hợp với diện tích đất thực tế, cơ quan cấp GPXD sẽ giải quyết điều chỉnh.

Tại GPXD điều chỉnh, có ghi chú: “Đối với phần diện tích đất chênh lệch ngoài chủ quyền, chủ đầu tư phải hoàn tất thủ tục về quyền sử dụng đất theo đúng quy định của pháp luật về đất đai”.

Như vậy, trường hợp của ông được phép điều chỉnh GPXD. Hồ sơ xin điều chỉnh GPXD gồm có: đơn xin phép điều chỉnh GPXD (theo mẫu); bản chính GPXD đã cấp kèm bản vẽ thiết kế được duyệt; bản vẽ thiết kế xin phép điều chỉnh (2 bộ).

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

TTC Plaza Đức Trọng tích hợp rất nhiều những tiện ích mua sắm, giải trí hiện đại

Lâm Đồng sắp có Trung tâm Thương mại lớn nhất tỉnh

(ĐTTCO) - Ngày 10-12, CTCP Địa ốc Sài Gòn Thương Tín - TTC LAND (tiền thân là Sacomreal) đánh dấu bước chân đầu tiên của mình lên vùng đất cao nguyên khi chính thức tổ chức Lễ khởi công dự án Trung tâm thương mại TTC Plaza Đức Trọng tại thị trấn Liên Nghĩa, huyện Đức Trọng, Lâm Đồng.

Dự án - đầu tư

Được chia nhà vì pháp luật công nhận là vợ chồng

(ĐTTCO) - Hỏi: - Chúng tôi sống chung như vợ chồng với nhau từ năm 1980 nhưng không đăng ký kết hôn. Năm 2000, chồng tôi đứng tên mua một căn nhà. Do mâu thuẫn nên chúng tôi muốn ly hôn. Xin hỏi, khi ly hôn, tôi có được phân chia căn nhà đó hay không?

Quy hoạch - Đô thị