Thu hồi sổ đỏ cấp sai

(ĐTTCO) - Hỏi: - Tôi phát hiện có một thửa đất tại địa phương được huyện cấp sổ đỏ không đúng đối tượng. Xin hỏi, nếu tôi gửi đơn nêu rõ vụ việc chính quyền có thu hồi sổ đỏ đó hay không?

Phạm Nam Giang (huyện Nhơn Trạch, Đồng Nai)

Trả lời: - Theo Khoản 2, Điều 106 Luật Đất đai năm 2013, Nhà nước thu hồi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đã cấp trong các trường hợp sau đây: a) Nhà nước thu hồi toàn bộ diện tích đất trên giấy chứng nhận đã cấp; b) cấp đổi giấy chứng nhận đã cấp; c) người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất mà phải cấp mới giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất; d) giấy chứng nhận đã cấp không đúng thẩm quyền, không đúng đối tượng sử dụng đất, không đúng diện tích đất, không đủ điều kiện để cấp, không đúng mục đích sử dụng đất hoặc thời hạn sử dụng đất hoặc nguồn gốc sử dụng đất theo quy định pháp luật đất đai, trừ trường hợp người được cấp giấy chứng nhận đó đã thực hiện chuyển quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất theo quy định của pháp luật đất đai.

Đối với việc thu hồi giấy chứng nhận đã cấp theo quy định tại Điểm d nêu trên, cơ quan có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận sẽ quyết định sau khi đã có kết luận của cơ quan thanh tra cùng cấp, văn bản có hiệu lực của cơ quan nhà nước có thẩm quyền về giải quyết tranh chấp đất đai.  Như vậy, từ thông tin phản ánh của ông và thanh tra cấp huyện có văn bản kết luận sổ đỏ đó đã cấp không đúng đối tượng, UBND huyện sẽ thu hồi sổ đỏ đó.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Đất chưa có sổ đỏ, không thể lập di chúc thừa kế

(ĐTTCO) - Hỏi: - Tôi đang mua đất của một dự án ở quận 2 (TPHCM). Do thời gian nhận đất còn lâu nên để phòng ngừa chuyện không hay xảy ra, tôi có thể lập di chúc cho người con út thừa kế diện tích đất đó không?