Thời hạn cấp lại giấy chứng nhận quyền sử dụng đất?

Hỏi: - Tôi có nộp hồ sơ xin cấp lại giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Xin hỏi, quy định hiện hành về việc này như thế nào? 

Hồ Thúy Hạnh (phường 3, quận 8, TPHCM)

Trả lời: - Theo Điều 12 Nghị định 88 ngày 19-10-2009 của Chính phủ (về cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất) có hiệu lực thi hành từ ngày 10-12-2009, thời gian thực hiện thủ tục cấp giấy chứng nhận kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ: không quá 50 ngày làm việc đối với trường hợp cấp lần đầu; không quá 30 ngày làm việc đối với trường hợp cấp đổi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mà có nhu cầu bổ sung chứng nhận quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất hoặc cấp lại giấy chứng nhận đã mất… UBND cấp tỉnh quy định cụ thể thời gian thực hiện các thủ tục cấp giấy chứng nhận tại địa phương.

Ngày 20-5-2011, Bộ Tài nguyên - Môi trường có ban hành Thông tư 16 quy định sửa đổi, bổ sung một số nội dung liên quan đến thủ tục hành chính về lĩnh vực đất đai (có hiệu lực thi hành kể từ ngày 5-7-2011). Theo đó, thời gian giải quyết thủ tục cấp giấy chứng nhận cho hộ gia đình, cá nhân không quá 33 ngày (tại UBND cấp xã không quá 10 ngày làm việc; tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất cấp huyện không quá 15 ngày; tại cơ quan quản lý nhà nước về nhà ở, xây dựng không quá 5 ngày; thời gian ký giấy chứng nhận của UBND cấp huyện không quá 3 ngày).

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Hoàn thành thủ tục nhưng chưa nhận đủ tiền

Hỏi: - Cách đây năm tháng, tôi đã nhận của bà Vương Thị L 50 triệu đồng, là số tiền đặt cọc để bán căn nhà cho bà L với số tiền là 1 tỷ đồng. Sau đó, tôi ký nhận thêm 500 triệu đồng. 

Dự án - đầu tư

Nhà phố 2 sân vườn Rosita Garden

(ĐTTCO) - CTCP Đầu tư và Kinh doanh nhà Khang Điền (Khang Điền) giới thiệu dự án nhà phố 2 sân vườn Rosita Garden với mức giá chỉ từ 17 triệu đồng/m2 (nhà, đất, sổ hồng). 

Quy hoạch - Đô thị