Quyền sử dụng đất của gia đình

Hỏi: - Sau giải phóng, gia đình tôi đi kinh tế mới và được chính quyền địa phương cấp một thửa đất để xây nhà ở và sinh sống. Sau đó, mẹ tôi để một người em út đứng tên trên sổ đỏ. Nay, mẹ tôi muốn lấy lại một phần đất để cho tôi nhưng người em út không chịu. Vậy mẹ tôi phải làm sao?

Trần Thị Minh Thu (Bến Cát, Bình Dương)

Trả lời: - Theo Điều 106 Luật Đất đai, chỉ có người đứng tên trên sổ đỏ mới có quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho… quyền sử dụng đất. Khi đang đứng tên trên sổ đỏ, người em út của bà được toàn quyền sử dụng đất theo quy định và mẹ bà không có quyền xen vào. Như vậy, nếu người em út không đồng ý, mẹ bà không có quyền cắt chia cho bà một phần đất.

Theo đó, mẹ bà và người em út có thể thỏa thuận lại việc sử dụng đất. Nếu muốn tranh chấp quyền sử dụng đất với người em út, mẹ bà có thể gửi đơn đến UBND cấp xã và sau nữa là Tòa án cấp huyện để được xem xét, giải quyết tranh chấp.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

TTC Plaza Đức Trọng tích hợp rất nhiều những tiện ích mua sắm, giải trí hiện đại

Lâm Đồng sắp có Trung tâm Thương mại lớn nhất tỉnh

(ĐTTCO) - Ngày 10-12, CTCP Địa ốc Sài Gòn Thương Tín - TTC LAND (tiền thân là Sacomreal) đánh dấu bước chân đầu tiên của mình lên vùng đất cao nguyên khi chính thức tổ chức Lễ khởi công dự án Trung tâm thương mại TTC Plaza Đức Trọng tại thị trấn Liên Nghĩa, huyện Đức Trọng, Lâm Đồng.

Dự án - đầu tư

Được chia nhà vì pháp luật công nhận là vợ chồng

(ĐTTCO) - Hỏi: - Chúng tôi sống chung như vợ chồng với nhau từ năm 1980 nhưng không đăng ký kết hôn. Năm 2000, chồng tôi đứng tên mua một căn nhà. Do mâu thuẫn nên chúng tôi muốn ly hôn. Xin hỏi, khi ly hôn, tôi có được phân chia căn nhà đó hay không?

Quy hoạch - Đô thị