Nhờ người khác đứng tên sở hữu nhà

Hỏi: - Căn nhà gia đình tôi đang ở nguyên của người cháu ruột đang định cư ở nước ngoài để lại. Trong quá trình sử dụng nhà, gia đình tôi đều đóng thuế đầy đủ và không bị tranh chấp. Năm 1998, khi làm thủ tục xin cấp sổ hồng, do tin người nên tôi đã để người khác đứng tên. Nay tôi phải làm sao để giành lại quyền sở hữu nhà cho mình?

Phạm Ngọc Quang (Biên Hòa, Đồng Nai)

Trả lời: - Thư trình bày của ông không thể hiện rõ ông được người cháu cho sử dụng nhà dưới hình thức nào (cho ở nhờ, quản lý nhà hay cho đứt...). Vì vậy, chúng tôi chưa thể tư vấn cho ông cụ thể. Theo Khoản 2, Điều 25 Bộ luật Tố tụng dân sự, nếu muốn tranh chấp về quyền sở hữu tài sản với người đang đứng tên chủ sở hữu căn nhà trên, người cháu (hoặc chính bản thân ông) có thể nộp đơn khởi kiện đến TAND cấp tỉnh (nếu có yếu tố nước ngoài) hoặc TAND cấp huyện để được xem xét, giải quyết.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Dự án - đầu tư

Barya Citi - điểm nhấn Thành phố Bà Rịa

(ĐTTCO) - Hội tụ hàng loạt lợi thế về vị trí trung tâm, quy hoạch hiện đại, tiềm năng khai thác thương mại và gia tăng giá trị hiếm có, khu đô thị Barya Citi đang mang đến sự lựa chọn hoàn hảo dành cho các nhà đầu tư bất động sản tại thành phố Bà Rịa.

Quy hoạch - Đô thị

Vì sao không nên làm cáp treo vượt sông Hồng

(ĐTTCO)-Sở GTVT Hà Nội vừa có văn bản kiến nghị TP Hà Nội không chấp thuận làm cáp treo vượt sông Hồng phục vụ vận tải công cộng theo đề xuất của Tập đoàn Poma (Pháp).