Nhà riêng của chồng, vợ được thừa kế

(ĐTTCO) - Hỏi: - Năm 2010, anh ruột tôi kết hôn, cha mẹ tôi tặng cho riêng anh tôi một căn nhà. Khi làm thủ tục tặng cho căn nhà trên, trong giấy chứng nhận chỉ đứng tên một mình anh tôi. Năm 2014, anh tôi bị tai nạn giao thông qua đời, không để lại di chúc. Vợ chồng anh chị tôi chưa có con. Cha mẹ tôi đòi lại căn nhà trên nhưng chị dâu không đồng ý và đòi kiện cha mẹ tôi ra tòa tranh chấp tài sản thừa kế. Xin hỏi, trong trường hợp này cha mẹ tôi có đòi lại được căn nhà hay không? Nếu không được thì cha mẹ tôi có quyền thừa kế như thế nào?

Trầm Thị Thu Dung (quận Phú Nhuận, TPHCM)

Trả lời: - Đối với trường hợp bà nêu, anh ruột của bà được cha mẹ công chứng tặng cho riêng căn nhà cho anh ruột bà nên căn nhà trên thuộc sở hữu riêng của anh ruột bà. Khi anh ruột bà qua đời không để lại di chúc thì căn nhà trên trở thành di sản thừa kế theo pháp luật. Điều 676 Bộ luật Dân sự 2005 quy định về người thừa kế theo pháp luật gồm: Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây: hàng thừa kế thứ nhất gồm có: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết.

Do anh ruột của bà không có con nên căn cứ vào Điểm a, Khoản 1, Điều 676 Bộ luật Dân sự năm 2005 thì những người thừa kế theo pháp luật đối với căn nhà trên của anh ruột bà gồm có 3 người: cha, mẹ và vợ của anh ruột bà.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Đường liên cảng Cái Mép - Thị Vải thi công chậm tiến độ và mới được kết nối tới chân công trình Cảng CMH. Ảnh: Minh Tuấn

Vừa thanh tra toàn diện, vừa thu hồi dự án?

(ĐTTCO) - Sau khi ĐTTC có bài phản ánh “Dự án Cảng Tổng hợp-Container Cái Mép Hạ: Nhiều dấu hiệu khuất tất”, ngày 8-12-2017, phóng viên ĐTTC đã liên hệ lãnh đạo tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu để làm rõ những khiếu nại của chủ đầu tư về việc tỉnh thu hồi dự án trái pháp luật và những bất cập, khó khăn, vướng mắc trong suốt quá trình thực hiện dự án.
 

Dự án - đầu tư

Được chia nhà vì pháp luật công nhận là vợ chồng

(ĐTTCO) - Hỏi: - Chúng tôi sống chung như vợ chồng với nhau từ năm 1980 nhưng không đăng ký kết hôn. Năm 2000, chồng tôi đứng tên mua một căn nhà. Do mâu thuẫn nên chúng tôi muốn ly hôn. Xin hỏi, khi ly hôn, tôi có được phân chia căn nhà đó hay không?

Quy hoạch - Đô thị