Nhà mua giấy tay nếu phù hợp quy hoạch vẫn được cấp “sổ hồng”

Hỏi: - Tôi có mua giấy tay một căn nhà tại huyện Củ Chi (TPHCM). Người bán nhà cho tôi cũng chỉ có giấy mua bán viết tay với người chủ trước. Mặt bằng căn nhà đó có nguồn gốc là đất ruộng, được san lấp, xây nhà vào năm 1992. Hiện nay, đất đó được quy hoạch là đất dân cư nông thôn. Xin hỏi, tôi có làm được “sổ hồng” hay không?

Hoàng Xuân Phong (huyện Củ Chi, TPHCM)

Trả lời: - Theo Khoản 4 Điều 50 Luật Đất đai, hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không có các loại giấy tờ quy định nhưng đất đã được sử dụng ổn định từ trước ngày 15-10-1993, nay được UBND cấp xã xác nhận là đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất đã được xét duyệt đối với nơi đã có quy hoạch sử dụng đất, sẽ được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và không phải nộp tiền sử dụng đất.

Bên cạnh đó, theo Khoản 1c Điều 5 Quyết định 54 ngày 30-3-2007 của UBND TPHCM, nhà ở được xây dựng trên đất đủ điều kiện cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất sẽ được xem xét, cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở.

Như vậy, nếu nhà, đất của ông thuộc các trường hợp nêu trên, ông có thể nộp hồ sơ đến UBND cấp huyện để được xem xét, cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở (sổ hồng).

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Dự án - đầu tư

FLC khai trương FLC Grand Hotel Samson

(ĐTTCO). - Ngày 20-8, Tập đoàn FLC đã tổ chức Lễ chính thức Khai trương FLC Grand Hotel Samson thuộc Quần thể du lịch nghỉ dưỡng sinh thái FLC Sầm Sơn tại thành phố Sầm Sơn, tỉnh Thanh Hóa.

Quy hoạch - Đô thị